Trang chủ » Tư vấn pháp luật » Tư vấn luật bảo hiểm » Thẻ bảo hiểm y tế có được cấp, đổi lại không?
Tìm kiếm bài viết

Thẻ bảo hiểm y tế có được cấp, đổi lại không?

.
Lượt xem: 44
Tác giả: Luật gia. Nguyễn Thị Hoà (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Hiện nay, thẻ bảo hiểm y tế (BHYT) là một trong các căn cứ cơ bản để người tham gia được hưởng các quyền lợi cơ bản theo chính sách bảo hiểm y tế. Tuy nhiên có nhiều người gặp phải trường hợp vô tình mất thẻ hoặc sai lệch thông tin được ghi trên thẻ, vì vậy cần phải làm thủ tục xin đổi, cấp lại thẻ BHYT. Sau đây công ty Luật Việt Phong xin chia sẻ những phân tích về thủ tục xin cấp, đổi lại thẻ BHYT theo quy định tại Luật Bảo hiểm y tế.

Bài viết liên quan:
- Chi trả bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế cho người giúp việc gia đình;
- Sự khác nhau giữa bảo hiểm xã hội bắt buộc và bảo hiểm y tế;
- Bảo hiểm y tế hộ gia đình theo quy định pháp luật;
- Đối tượng được thanh toán 100% bảo hiểm y tế;
- Tham gia bảo hiểm y tế nhiều năm liên tục có được hưởng quyền lợi gì không?

Cơ sở pháp lý:

Luật sư tư vấn:

1. Thẻ BHYT và giá trị sử dụng của thẻ BHYT

Căn cứ tại Điều 16 Luật Bảo hiểm y tế năm 2008 sửa đổi năm 2014 quy định về thẻ bảo hiểm y tế như sau:

Điều 16. Thẻ bảo hiểm y tế
1. Thẻ bảo hiểm y tế được cấp cho người tham gia bảo hiểm y tế và làm căn cứ để được hưởng các quyền lợi về bảo hiểm y tế theo quy định của Luật này.
2. Mỗi người chỉ được cấp một thẻ bảo hiểm y tế.
3. Thời điểm thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng được quy định như sau:
a) Đối tượng quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều 12 của Luật này tham gia bảo hiểm y tế lần đầu, thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế;
b) Người tham gia bảo hiểm y tế liên tục kể từ lần thứ hai trở đi thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng nối tiếp với ngày hết hạn sử dụng của thẻ lần trước;
c) Đối tượng quy định tại khoản 4 và khoản 5 Điều 12 của Luật này tham gia bảo hiểm y tế từ ngày Luật này có hiệu lực thi hành hoặc tham gia không liên tục từ 3 tháng trở lên trong năm tài chính thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng sau 30 ngày, kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế;
d) Đối với trẻ em dưới 6 tuổi thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến ngày trẻ đủ 72 tháng tuổi. Trường hợp trẻ đủ 72 tháng tuổi mà chưa đến kỳ nhập học thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến ngày 30 tháng 9 của năm đó.
4. Thẻ bảo hiểm y tế không có giá trị sử dụng trong các trường hợp sau đây:
a) Thẻ đã hết thời hạn sử dụng;
b) Thẻ bị sửa chữa, tẩy xóa;
c) Người có tên trong thẻ không tiếp tục tham gia bảo hiểm y tế.
5. Tổ chức bảo hiểm y tế ban hành mẫu thẻ bảo hiểm y tế sau khi có ý kiến thống nhất của Bộ Y tế.

Do vậy cần lưu ý, người được cấp thẻ bảo hiểm y tế cần bảo quản và sử dụng thẻ cẩn thận, không in chèn tẩy xóa, làm rách thẻ hoặc cho người khác mượn thẻ dẫn đến việc thẻ không còn giá trị sử dụng, làm mất đi các quyền lợi về bảo hiểm y tế theo quy định của pháp luật

2.  Đổi, cấp lại thẻ BHYT

Việc cấp, đổi lại thẻ bảo hiểm y tế được thực hiện trong trường hợp và trình tự quy định tại Điều 18, Điều 19 Luật Bảo hiểm y tế năm 2008 sửa đổi năm 2014:

Điều 18. Cấp lại thẻ bảo hiểm y tế
1. Thẻ bảo hiểm y tế được cấp lại trong trường hợp bị mất.
2. Người bị mất thẻ bảo hiểm y tế phải có đơn đề nghị cấp lại thẻ.
3. Trong thời hạn 7 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được đơn đề nghị cấp lại thẻ, tổ chức bảo hiểm y tế phải cấp lại thẻ cho người tham gia bảo hiểm y tế. Trong thời gian chờ cấp lại thẻ, người tham gia bảo hiểm y tế vẫn được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế.
4. Người được cấp lại thẻ bảo hiểm y tế phải nộp phí. Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định mức phí cấp lại thẻ bảo hiểm y tế.

Như vậy khi thẻ BHYT bị mất, người tham gia bảo hiểm y tế hoàn toàn có thể nộp đơn đề nghị xin cấp lại thẻ, trong thời hạn 7 ngày làm việc kể từ ngày nhận được đơn đề nghị, tổ chức bảo hiểm y tế có trách nhiệm cấp lại thẻ cho người tham gia bảo hiểm y tế, trong khoảng thời gian đó, người tham gia bảo hiểm y tế có đơn xin cấp lại thẻ vẫn được hưởng quyền lợi về bảo hiểm y tế theo quy định của pháp luật

Điều 19. Đổi thẻ bảo hiểm y tế
1. Thẻ bảo hiểm y tế được đổi trong trường hợp sau đây:
a) Rách, nát hoặc hỏng;
b) Thay đổi nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu;
c) Thông tin ghi trong thẻ không đúng.
2. Hồ sơ đổi thẻ bảo hiểm y tế bao gồm:
a) Đơn đề nghị đổi thẻ của người tham gia bảo hiểm y tế;
b) Thẻ bảo hiểm y tế.
3. Trong thời hạn 7 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ quy định tại khoản 2 Điều này, tổ chức bảo hiểm y tế phải đổi thẻ cho người tham gia bảo hiểm y tế. Trong thời gian chờ đổi thẻ, người có thẻ vẫn được hưởng quyền lợi của người tham gia bảo hiểm y tế.
4. Người được đổi thẻ bảo hiểm y tế do thẻ bị rách, nát hoặc hỏng phải nộp phí. Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định mức phí đổi thẻ bảo hiểm y tế.

Thẻ BHYT được đổi trong các trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều 19 Luật Bảo hiểm y tế năm 2008 sửa đổi 2014, người tham gia bảo hiểm y tế có nhu cầu xin đổi lại thẻ BHYT nộp đơn đề nghị xin đổi thẻ và thẻ BHYT cũ. Tương tự với trường hợp xin cấp lại, trong vòng 7 ngày làm việc, tổ chức bảo hiểm y tế phải đổi thẻ cho người tham gia bảo hiểm y tế và trong khoảng thời gian đó người có nhu cầu đổi thẻ vẫn được hưởng quyền lợi về bảo hiểm y tế theo quy định của pháp luật. 

Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của Luật Việt Phong về quy định pháp luật đối với thủ tục cấp, đổi lại thẻ BHYT. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp luật.

Bài viết được thực hiện bởi: Luật gia. Nguyễn Thị Hoà (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Thẻ bảo hiểm y tế có được cấp, đổi lại không?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội - Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
- Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang - 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên - Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Hỏi đáp về: Thẻ bảo hiểm y tế có được cấp, đổi lại không?
Email, điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *
Nội dung câu hỏi *
Tên *
Email *
Số điện thoại *
Đánh giá bài viết
 
 
 
 
 

Tin cùng chuyên mục

  Quy định hiện hành về mức đóng bảo hiểm y tế. 03/03/2021   Quyền lợi khi tham gia bảo hiểm y tế. 01/03/2021   Thời gian nghỉ sinh con có cần đóng bảo hiểm y tế, bảo hiểm xã hội không? . 01/03/2021   Vợ sinh con thì chồng được nghỉ bao nhiêu ngày? . 22/02/2021   Chế độ bảo hiểm xã hội đối với người nghỉ hưu trước tuổi . 22/02/2021   Doanh nghiệp chậm đóng bảo hiểm y tế. 06/03/2020   Sai thông tin ngày sinh trên giấy khai sinh và giấy chứng tử có được hưởng bảo hiểm xã hội?. 25/10/2019   Một người có được dùng cùng lúc 2 thẻ bảo hiểm y tế?. 23/10/2019   Giáo viên đang trong thời gian nghỉ thai sản có phải đóng các loại quỹ vì người nghèo, lũ lụt, .... 07/10/2019   Điều kiện được hưởng chế độ thai sản. 16/09/2019   Hồ sơ, thủ tục nhận BHXH một lần. 11/09/2019   Có được sử dụng song song hai bảo hiểm y tế không?. 03/09/2019   Mức lương được hưởng khi tham gia đóng bảo hiểm xã hội trên 20 năm?. 22/08/2019   Dịch vụ luật sư tư vấn pháp luật về thủ tục khởi kiện nợ bảo hiểm xã hội qua tổng đài trực tuyến 19006589. 20/08/2019   Dịch vụ luật sư tư vấn pháp luật về thủ tục khởi kiện bảo hiểm qua tổng đài trực tuyến 19006589. 20/08/2019   Dịch vụ luật sư tư vấn bảo hiểm y tế qua tổng đài trực tuyến 1900 6589. 18/08/2019   Dịch vụ luật sư tư vấn pháp luật về bảo hiểm xã hội qua tổng đài trực tuyến 1900 6589. 18/08/2019   Chế độ tử tuất theo quy định của pháp luật hiện hành. 02/08/2019   Mức hưởng chế độ ốm đau. 02/08/2019   Điều kiện và mức hưởng chế độ thai sản. 02/08/2019
  • Liên he
  • lien he

Tin xem nhiều

Khách hàng nói về chúng tôi

Pico
Vietcombank
 
 
Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

 Công ty tôi kết hợp với đài VOV để xây dựng và phát triển ứng dựng khám chữa bệnh qua video. Luật Việt Phong đã tư vấn cho chúng tôi các vấn đề pháp lý từ khi triển khai dự án đến khi dự án của chúng tôi đi vào hoạt động, kinh nghiệm về pháp luật ... 

Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

 Tôi làm kế toán cho Công ty Thái Sơn Bắc. Công ty chúng tôi thường xuyên phải thực hiện các thủ tục liên quan đến đăng ký kinh doanh, hiện nay đã là 5 năm chúng tôi sử dụng dịch vụ của Luật Việt Phong, tôi thấy dịch vụ ở đây rất tốt.  

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

 Tình cờ biết đến Luật Việt Phong qua một người bạn giới thiệu, qua quá trình sử dụng dịch vụ pháp lý tại đây tôi cảm nhận thấy Luật Việt Phong rất nhiệt tình, khi gặp bất kỳ một khó khăn nào về pháp luật tôi chỉ cần gọi điện là có thể được các Luật sư và chuyên viên ở đây hỗ trợ nhanh chóng và tận tình.  

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

 Khi chuẩn bị khởi nghiệp trong lĩnh vực buôn bán ô tô tải, xe đầu kéo, phụ tùng ô tô tôi đã rất băn khoăn về các vấn đề pháp lý cho doanh nghiệp của mình. Tình cờ một lần được người bạn thân giới thiệu về dịch vụ pháp lý doanh nghiệp của Lu... 

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

 Công ty cổ phần KOBAN của chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ pháp lý do Luật Việt Phong cung cấp. Chúng tôi thực sự hài lòng về sự chuyên nghiệp trong làm việc của công ty Luật Việt Phong. Mọi công việc đều được Luật Việt Phong xử lý nhanh chóng, chính xác, hiệu quả. 

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

 Công ty chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ tư vấn luật tại Luật Việt Phong như: xin giấy phép kinh doanh, tư vấn quản trị nội bộ doanh nghiệp, giải quyết tranh chấp kinh doanh. Chúng tôi cảm thấy rất hài lòng về dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp. Chúc toàn thể công ty luôn phát triển thịnh vượng! 

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

 Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 1900 6589 do Luật Việt Phong triển khai thực sự là một giải pháp hữu hiệu trong việc phổ biến kiến thức pháp luật, hỗ trợ pháp lý cho người dân. Chi phí dịch vụ hợp lý, tiết kiệm thời gian, không phải đi lại là một thế mạnh của dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp.  

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 Cho đến nay đã là 2 năm Trung tâm Tiếng Anh UVES hợp tác với Luật Việt Phong trong việc xử lý các vấn đề pháp lý của Trung tâm. UVES hi vọng mối quan hệ hợp tác giữa Luật Việt Phong và UVES ngày càng phát triển hơn.  

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 
 
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2021), ® All Reserved.