Trang chủ » Tư vấn pháp luật » Tư vấn luật dân sự
Tìm kiếm bài viết

Theo đạo Thiên Chúa có được kết hôn với sĩ quan quân đội hay không?

.
Lượt xem: 4626
Tác giả: Luật sư. Nguyễn Văn Đại
Bình luận: 1
Thưa Luật Sư, em có quen 1 anh sĩ quan quân đội quân hàm Thiếu Tá, tụi em có ý định kết hôn nhưng cả họ nhà em theo đạo Thiên Chúa, ông ngoại ngày xưa đi lính nguỵ, ông nội ngày xưa làm cảnh sát nguỵ, chị ruột mẹ em lại đi tu ở nhà thờ. Vậy em có đủ điều kiện để kết hôn với anh không? Cám ơn Luật Sư.

Diệp Anh

Căn cứ pháp lý:

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: từ dữ kiện trên có thể thây rằng bạn đang thắc mắc về điều kiện kết hôn với sĩ quan quân đội.

Thứ nhất, để kết hôn thì nam, nữ phải đáp ứng đủ điều kiện theo Điều 8 luật HN&GĐ 2014 quy định:

Điều 8. Điều kiện kết hôn
1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:
a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;
b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;
c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;
d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

Về các trường hợp cấm kết hôn theo khoản 2 Điều 5 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định:

Điều 5. Bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình
2. Cấm các hành vi sau đây:
a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;
b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;
c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;
d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;
đ) Yêu sách của cải trong kết hôn;
...

Theo đó, việc kết hôn của hai bạn phải đáp ứng đủ các đều kiện kết hôn theo quy định của pháp luật.

Thứ hai, ngoài điều kiện trên, người kết hôn với sỹ quan quân đội còn phải đáp ứng những điều kiện khác của nội bộ ngành, những quy định trên thường không được công khai rộng rãi, đó là phải thẩm tra lý lịch ba đời như sau:

  •  Gia đình làm tay sai cho chế độ phong kiến, Ngụy quân, Ngụy quyền;
  •  Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù;
  •  Gia đình hoặc bản thân theo Đạo thiên chúa, Cơ đốc, Tin lành...;
  •  Gia đình hoặc bản thân là người dân tộc Hoa;
  •  Bố mẹ hoặc bản thân là người nước ngoài (kể cả đã nhập tịch).

Do vậy với trường hợp của bạn sẽ không đủ điều kiện kết hôn với thiếu tá quân đội, nếu vẫn muốn tiến tới hôn nhân thì người yêu bạn phải giải ngũ.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về điều kiện kết hôn với sĩ quan quân đội. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Vũ Quân

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại

Để được giải đáp thắc mắc về: Theo đạo Thiên Chúa có được kết hôn với sĩ quan quân đội hay không?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội - Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
- Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang - 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Tổng hỏi đáp: (1 đánh giá) rating 5
Hỏi đáp về: Theo đạo Thiên Chúa có được kết hôn với sĩ quan quân đội hay không?
Email, điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *
Nội dung câu hỏi *
Tên *
Email *
Số điện thoại *
Đánh giá bài viết
 
 
 
 
 
La
Lan anh
| 27/06/2021 14:45
 Đã tư vấn tại Luatvietphong.vn
Nhà nội mik theo đạo thiên chúa, nhà ngoại mik ko theo đạo, ba mik mất 4 năm rồi
Vậy mik có được lấy chồng bộ đội ko ạ

Tin cùng chuyên mục

  Điều kiện chuyển mục đích sử dụng đất. 03/11/2018   Thủ tục chuyển quyền sở hữu căn hộ chung cư. 02/11/2018   Chế độ ưu đãi và thời gian luân chuyển công tác đối với giáo viên công tác tại vùng đặc biệt khó khăn. 02/11/2018   Quy định về án phí và giải quyết tài sản khi ly hôn. 31/10/2018   Có thể cắt khẩu khi người khác không sinh sống tại nơi đăng ký thường trú được không?. 29/10/2018   Sau khi ly hôn cha có được ghi tên trong Giấy khai sinh của con hay không?. 27/10/2018   Khi nào thì phải đi đổi thẻ Căn cước công dân?. 27/10/2018   Có thể sang tên và đăng ký biển số xe ở tỉnh khác được không. 26/10/2018   Thủ tục bán xe máy là tài sản riêng của vợ. 26/10/2018   Cách tính lãi suất cho vay.. 25/10/2018   Điều kiện để được theo học lại và được cấp bằng trung học cơ sở. 25/10/2018   Quy định của pháp luật về thay đổi tên cho con dưới 18 tuổi. 25/10/2018   Thay đổi họ tên của con như thế nào khi cha mất tích. 18/10/2018   Rút hồ sơ và học phí đại học. 16/10/2018   Mất giấy tờ khai sinh, có được cấp lại hay không?. 16/10/2018   Quyền tách nhập hộ khẩu. 15/10/2018   Chế tài xử lý giao dịch dân sự vô hiệu do bị lừa dối, cưỡng ép và đe doạ. 11/10/2018   Quyết định di sản thừa kế khi chưa có sự thoả thuận giữa những người cùng hàng thừa kế, có hợp pháp hay không?. 10/10/2018   19 tuổi có được mua xe trả góp không?. 05/10/2018   Thủ tục đăng ký khai sinh cho con ngoài giá thú. 04/10/2018
  • Liên he
  • lien he

Tin xem nhiều

Khách hàng nói về chúng tôi

Pico
Vietcombank
 
 
Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

 Công ty tôi kết hợp với đài VOV để xây dựng và phát triển ứng dựng khám chữa bệnh qua video. Luật Việt Phong đã tư vấn cho chúng tôi các vấn đề pháp lý từ khi triển khai dự án đến khi dự án của chúng tôi đi vào hoạt động, kinh nghiệm về pháp luật ... 

Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

 Tôi làm kế toán cho Công ty Thái Sơn Bắc. Công ty chúng tôi thường xuyên phải thực hiện các thủ tục liên quan đến đăng ký kinh doanh, hiện nay đã là 5 năm chúng tôi sử dụng dịch vụ của Luật Việt Phong, tôi thấy dịch vụ ở đây rất tốt.  

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

 Tình cờ biết đến Luật Việt Phong qua một người bạn giới thiệu, qua quá trình sử dụng dịch vụ pháp lý tại đây tôi cảm nhận thấy Luật Việt Phong rất nhiệt tình, khi gặp bất kỳ một khó khăn nào về pháp luật tôi chỉ cần gọi điện là có thể được các Luật sư và chuyên viên ở đây hỗ trợ nhanh chóng và tận tình.  

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

 Khi chuẩn bị khởi nghiệp trong lĩnh vực buôn bán ô tô tải, xe đầu kéo, phụ tùng ô tô tôi đã rất băn khoăn về các vấn đề pháp lý cho doanh nghiệp của mình. Tình cờ một lần được người bạn thân giới thiệu về dịch vụ pháp lý doanh nghiệp của Lu... 

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

 Công ty cổ phần KOBAN của chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ pháp lý do Luật Việt Phong cung cấp. Chúng tôi thực sự hài lòng về sự chuyên nghiệp trong làm việc của công ty Luật Việt Phong. Mọi công việc đều được Luật Việt Phong xử lý nhanh chóng, chính xác, hiệu quả. 

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

 Công ty chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ tư vấn luật tại Luật Việt Phong như: xin giấy phép kinh doanh, tư vấn quản trị nội bộ doanh nghiệp, giải quyết tranh chấp kinh doanh. Chúng tôi cảm thấy rất hài lòng về dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp. Chúc toàn thể công ty luôn phát triển thịnh vượng! 

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

 Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 1900 6589 do Luật Việt Phong triển khai thực sự là một giải pháp hữu hiệu trong việc phổ biến kiến thức pháp luật, hỗ trợ pháp lý cho người dân. Chi phí dịch vụ hợp lý, tiết kiệm thời gian, không phải đi lại là một thế mạnh của dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp.  

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 Cho đến nay đã là 2 năm Trung tâm Tiếng Anh UVES hợp tác với Luật Việt Phong trong việc xử lý các vấn đề pháp lý của Trung tâm. UVES hi vọng mối quan hệ hợp tác giữa Luật Việt Phong và UVES ngày càng phát triển hơn.  

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 
 
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2021), ® All Reserved.