Theo đạo Thiên Chúa có lấy được người làm trong tổng công ty thuộc bộ quốc phòng không?

Thứ Ba, 18/06/2019 | 09:43 GMT+7 | 
Lượt xem: 1119
Em theo đạo Thiên Chúa, gia đình bên ngoại em theo đạo Thiên Chúa. Bên nội em thì không nhưng lúc lấy mẹ em ba em cũng theo đạo, ba em là 1 đảng viên, ông nội 70 năm tuổi đảng. Còn người yêu em làm ở tổng công ty thuộc bộ quốc phòng, là 1 đảng viên và có quân hàm là trung uý. Thì em và người yêu em có kết hôn được không ạ. Em cảm ơn!

Đặng Thị Trúc Quỳnh.

Căn cứ pháp lý

Luật hôn nhân gia đình năm 2014

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến việc theo đạo thiên chúa có được kết hôn với người làm việc trong công ty thuộc bộ quốc phòng và có quân hàm hay không?

Dựa vào thông tin bạn cung cấp và căn cứ pháp luật hiện hành về hôn nhân gia đình, điều 8 Luật hôn nhân gia đình quy định:

Điều 8, Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 
1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:
a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;
b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;
c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;
d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.
2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

Ngành công an là ngành đặc thù cần có những điều kiện riêng về lý lịch và nhân thân do chức năng của ngành là bảo vệ trật tự và an toàn xã hội. Theo quy định của luật công an nhân dân thì các đối tượng thuộc phạm vi điều chỉnh của luật này bao gồm: sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ hoạt động trong lĩnh vực của công an nhân dân; Sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật hoạt động trong lĩnh vực chuyên môn kỹ thuật của Công an nhân dân; Hạ sĩ quan, chiến sĩ nghĩa vụ; Công nhân công an. 

Như vậy, người yêu của bạn là người làm việc trong Bộ quốc phòng không là đối tượng điều chỉnh của Luật công an nhân dân nên không cần tuân thủ các điều kiện riêng về kết hôn.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong liên quan đến việc theo đạo thiên chúa có được kết hôn với người làm việc trong công ty thuộc bộ quốc phòng và có quân hàm hay không? Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Lưu Linh


Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2020), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589