Thời điểm chuyển giao rủi ro khi mua bán tài sản

Thứ Năm, 13/10/2016 | 13:07 GMT+7 | 
Lượt xem: 2640

Tóm tắt câu hỏi:

Chào luật sư, tôi có câu hỏi như sau, mấy tuần trước tôi có mua chiếc xe máy của ông Long, tuy nhiên không thỏa thuận về thời điểm chuyển giao rủi ro. Vậy trong trường hợp khi ông Long chưa sang tên mà xảy ra rủi ro thì ông Long có phải chịu rủi ro đối với chiếc xe máy đó không? Xin cám ơn

Người gửi: Thu Hoài ( Hải Dương)

Thời điểm chuyển giao rủi ro khi mua bán tài sản

( Ảnh minh họa:Internet)
Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

Điều 440 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định bên bán chịu rủi ro đối với tài sản mua bán cho đến khi tài sản được giao cho bên mua, còn bên mua chịu rủi ro đối với tài sản mua bán kể từ khi nhận tài sản, nếu không có thỏa thuận.

Đối với hợp đồng mua bán tài sản mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu đối với tài sản đó, thì bên bán chịu rủi ro cho đến khi hoàn thành việc đăng ký chuyển giao quyền sở hữu đối với tài sản đó, bên mua chịu rủi ro kể từ thời điểm hoàn thành thủ tục đăng ký, kể cả khi bên mua chưa nhận tài sản, nếu không có thỏa thuận khác

Đối chiếu với quy định nêu trên, khi bạn mua chiếc xe máy của ông Long và không có thỏa thuận về thời điểm chuyển giao rủi ro và trong trường hợp bạn chưa đăng ký sang tên mà xảy ra rủi ro thì về nguyên tắc ông Long vẫn phải chịu rủi ro đối với chiếc xe máy đó.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong  về thời điểm chuyển giao rủi ro khi mua bán tài sản. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589