Thời gian làm thêm cho phép tối đa bao nhiêu giờ một ngày?

Thứ Tư, 17/04/2019 | 11:20 GMT+7 | 
Lượt xem: 1390
Xin chào. Tôi là bác sỹ chuyên ngành gây mê hồi sức vì bệnh viện hiên tại tôi phải trực thường trú 24/7. Một ngày có thể làm >4h/ ngày ngoài giờ hành chính tại phòng mổ. Tôi muốn hỏi nếu khi làm quá giờ cho phép như vậy khiến sức khỏe không đảm bảo gây sai sót chuyên môn như là tử vong thì trách nhiệm này thuộc về ai. Tôi có được từ chối làm việc khi một ngày đã làm đủ 4h ngoài giờ hay không. Xin cảm ơn

Nguyễn Thế Hùng

Bài viết liên quan:

Căn cứ pháp lý:

-Bộ luật lao động 2012

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: Từ dữ kiện bạn chia sẻ, có thể thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến thời gian làm việc.

Trước khi làm việc tại bệnh viện bạn đã phải xác lập hợp đồng lao động với bên bệnh viện theo Điều 15 Bộ luật lao động 2012 quy định:

Điều 15. Hợp đồng lao động
Hợp đồng lao động là sự thoả thuận giữa người lao động và người sử dụng lao động về việc làm có trả lương, điều kiện làm việc, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên trong quan hệ lao động.

Do đó, các bên phải tôn trọng về thực hiện các nghĩa vụ được ghi trong hợp đồng lao động. Khi làm thêm giờ mà có sự đồng ý từ cả hai bên thì các bên vẫn phải đảm bảo nghĩa vụ của mình, bên nào có lỗi dẫn đến vi phạm nghĩa vụ thì phải chịu trách nhiệm về hành vi đó.

Để đảm bảo sức khoẻ cho người lao động mà vẫn đảm bảo thời gian làm tăng ca thì pháp luật đã điều chỉnh vấn đề này tại Điều 106 Bộ luật lao động 2012 quy định:

Điều 106. Làm thêm giờ
1. Làm thêm giờ là khoảng thời gian làm việc ngoài thời giờ làm việc bình thường được quy định trong pháp luật, thỏa ước lao động tập thể hoặc theo nội quy lao động.
2. Người sử dụng lao động được sử dụng người lao động làm thêm giờ khi đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:
a) Được sự đồng ý của người lao động;
b) Bảo đảm số giờ làm thêm của người lao động không quá 50% số giờ làm việc bình thường trong 01 ngày, trường hợp áp dụng quy định làm việc theo tuần thì tổng số giờ làm việc bình thường và số giờ làm thêm không quá 12 giờ trong 01 ngày; không quá 30 giờ trong 01 tháng và tổng số không quá 200 giờ trong 01 năm, trừ một số trường hợp đặc biệt do Chính phủ quy định thì được làm thêm giờ không quá 300 giờ trong 01 năm;
c) Sau mỗi đợt làm thêm giờ nhiều ngày liên tục trong tháng, người sử dụng lao động phải bố trí để người lao động được nghỉ bù cho số thời gian đã không được nghỉ.
...

Do vậy, trong trường hợp của bạn làm thêm ngoài giờ hành chính 4 tiếng là đúng quy định pháp luật, làm hết thời gian đó mà vẫn phải làm tiếp là bệnh viện vi phạm pháp luật, bạn có thể kiến nghị với lãnh đạo bệnh viện.

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về vấn đề pháp lý liên quan đến quy tắc an toàn giao thông. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Đức Luân.
Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589