Thời gian nghỉ và mức hưởng tiền lương khi mẹ nghỉ chăm sóc con?

Thứ Sáu, 23/06/2017 | 11:48 GMT+7 | 
Lượt xem: 1871

Tóm tắt tình huống:

Tôi là nữ năm nay 35 tuổi, là một bà mẹ đơn thân, tôi đang sinh sống và làm việc tại 1 công ty tại Kiên Giang, đã được 10 năm nay, con tôi năm nay 4 tuổi, ngày làm việc của tôi khá bận, tôi đi làm việc từ 8h sáng cho tới 6h30 chiều tôi mới về nhà, buổi trưa tôi được nghĩ khoảng 1h30, trưa tôi ăn tại công ty và nghĩ trưa luôn tại công ty, vì từ công ty về đến nhà tôi cách khá xa, khoảng 10 cây số, hiện nay cháu nhà tôi bị ốm và phải nằm viện điều trị. Tôi gửi câu hỏi đến Luật sư, để mong Luật sư có thể tư vấn giúp tôi rằng: tôi có được công ty tôi làm việc cho nghĩ thời gian chăm sóc con không? và khi tôi nghĩ thì mức hưởng tiền lương của tôi như thế nào?
Tôi cảm ơn!
Người gửi: Hoàng Thị Thu
Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến luật Việt Phong. Về vấn đề của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn giúp bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Luật bảo hiểm xã hội 2014 ( Luật BHXH).

2. Thời gian nghỉ và mức hưởng tiền lương khi mẹ nghỉ chăm sóc con?

Do chị là lao động nữ và có thời gian làm việc tại một Công ty tại Kiên Giang, hiện tại đã được 10 năm và hiện nay chị đang phải chăm sóc cho con của chị (cháu của chị hiện là 4 tuổi), theo như thông tin mà chị đã cung cấp cho chúng tôi, thì chị sẽ được hưởng chế độ ốm đau theo quy định của Luật BHXH.
Căn cứ theo quy định tại khoản 2 Điều 25 Luật BHXH về Điều kiện hưởng chế độ ốm đau: " Phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 07 tuổi bị ốm đau và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền.”
Tại Điều 27 Luật BHXH quy định về thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau:
"1. Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm cho mỗi con được tính theo số ngày chăm sóc con tối đa là 20 ngày làm việc nếu con dưới 03 tuổi; tối đa là 15 ngày làm việc nếu con từ đủ 03 tuổi đến dưới 07 tuổi.
2. Trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia bảo hiểm xã hội thì thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau của mỗi người cha hoặc người mẹ theo quy định tại khoản 1 Điều này.
Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ khi con ốm đau quy định tại Điều này tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.”
 Khoản 1, 4 Điều 28 Luật BHXH quy định về mức hưởng chế độ ốm đau: 
" 1. Người lao động hưởng chế độ ốm đau theo quy định tại khoản 1 và điểm a khoản 2 Điều 26, Điều 27 của Luật này thì mức hưởng tính theo tháng bằng 75% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc.
Trường hợp người lao động mới bắt đầu làm việc hoặc người lao động trước đó đã có thời gian đóng bảo hiểm xã hội, sau đó bị gián đoạn thời gian làm việc mà phải nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau ngay trong tháng đầu tiên trở lại làm việc thì mức hưởng bằng 75% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng đó.”
4. Mức hưởng trợ cấp ốm đau một ngày được tính bằng mức trợ cấp ốm đau theo tháng chia cho 24 ngày.”
Căn cứ theo các quy định của pháp luật, thì con chị phải dưới 7 tuổi (hiện tại con của chị là 4 tuổi) và chị phải có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. Trong trường hợp này của chị thì con của chị là 4 tuổi (thỏa mãn điều kiện), tuy nhiên chúng tôi không biết rằng chị đã có giấy xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền  cụ thể là nơi cháu nhà chị nằm viện điều trị hay chưa?), nên nếu như chị không có giấy xác nhận của cơ sở khám bệnh và chữa bệnh thì chị sẽ không có thời gian nghĩ để chăm sóc con của chị ốm, trường hợp chị xin được giấy xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh thì chị sẽ được nghĩ theo chế độ ốm đau (thỏa mãn điều kiện tại khoản 2 Điều 25 Luật BHXH), với chế độ ốm đau chị sẽ được:
- Thời gian nghĩ hưởng chế độ ốm đau: Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau tối đa là 15 ngày, theo đó thời gian nghỉ việc hưởng chế độ khi con ốm đau tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.
- Mức hưởng chế độ ốm đau: mức hưởng tính theo tháng bằng 75% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc và mức hưởng trợ cấp ốm đau một ngày được tính bằng mức trợ cấp ốm đau theo tháng chia cho 24 ngày.
Ví dụ: mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của chị vào tháng 5/2017 của chị là 2.000.000 đồng, tháng 6/2017 chị có con bị ốm đau, thì mức hưởng chế độ ốm đau của chị sẽ là: ( 2.000.000/ 24 ngày) * 75%* 15 ngày (Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau) = 937.500 đồng.
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Thời gian nghỉ và mức hưởng tiền lương khi mẹ nghỉ chăm sóc con? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Thị Châu
Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2020), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589