Thời hạn xóa án tích được tính như thế náo khi tội phạm được đặc xá?

Thứ Ba, 07/05/2019 | 16:36 GMT+7 | 
Lượt xem: 1088

Thưa luật sư. Cho em hỏi, năm 2012 em bị phạt tù 3 năm cải tạo có giam giữ. Trong thời gian chấp hành tốt. Em được đặc xá trước thời hại. Vào năm 2015, em có được xóa án tích không? (các thủ tục bồi thường thiệt hại. Và án phí em chấp hành hết).

Lê Toàn.

Bài viết liên quan:
- Xóa án tích có được lấy chồng làm trong ngành công an?
- Thực hiện Luật Lý lịch tư pháp và vấn đề xoá án tích- Một số vấn đề lý luận và thực tiễn
- Chưa được xóa án tích có được kết hôn với sĩ quan quân đội không?
- Chưa hết thời hạn đương nhiên xóa án tích có được xuất cảnh hay không?
- Người đã xóa án tích có được là quản lý công ty kinh doanh dịch vụ đòi nợ không?

Căn cứ pháp lý:

- Bộ luật hình sự năm 2015.

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến xóa án tích.

Theo thông tin bạn cung cấp và căn cứ vào điều 73, điều 62 Bộ luật hình sự năm 2015:

Điều 73. Cách tính thời hạn để xóa án tích
1. Thời hạn để xóa án tích quy định tại Điều 70 và Điều 71 của Bộ luật này căn cứ vào hình phạt chính đã tuyên.
4. Người được miễn chấp hành phần hình phạt còn lại cũng được coi như đã chấp hành xong hình phạt.

Điều 62. Miễn chấp hành hình phạt 
1. Người bị kết án được miễn chấp hành hình phạt khi được đặc xá hoặc đại xá.

Theo đó, thời hạn xóa tích căn cứ vào hình phạt chính đã tuyên. Khi bạn được đặc xá thì bạn được miễn chấp hành hình phạt. Tức là bạn đã chấp hành xong hình phạt của mình.

Liên quan đến thời hạn xóa án tích, căn cứ vào điều 70 và điều 71 Bộ luật hình sự năm 2015:

Điều 70. Đương nhiên được xóa án tích
1. Đương nhiên được xóa án tích được áp dụng đối với người bị kết án không phải về các tội quy định tại Chương XIII và Chương XXVI của Bộ luật này khi họ đã chấp hành xong hình phạt chính, thời gian thử thách án treo hoặc hết thời hiệu thi hành bản án và đáp ứng các điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này.
2. Người bị kết án đương nhiên được xóa án tích, nếu từ khi chấp hành xong hình phạt chính hoặc hết thời gian thử thách án treo, người đó đã chấp hành xong hình phạt bổ sung, các quyết định khác của bản án và không thực hiện hành vi phạm tội mới trong thời hạn sau đây:
a) 01 năm trong trường hợp bị phạt cảnh cáo, phạt tiền, cải tạo không giam giữ, phạt tù nhưng được hưởng án treo;
b) 02 năm trong trong trường hợp bị phạt tù đến 05 năm;

Điều 71. Xóa án tích theo quyết định của Tòa án
1. Xóa án tích theo quyết định của Tòa án được áp dụng đối với người bị kết án về các tội quy định tại Chương XIII và Chương XXVI của Bộ luật này khi họ đã chấp hành xong hình phạt chính, thời gian thử thách án treo hoặc hết thời hiệu thi hành bản án và đáp ứng các điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này.
Tòa án quyết định việc xóa án tích đối với những người đã bị kết án về các tội quy định tại Chương XIII và Chương XXVI của Bộ luật này, căn cứ vào tính chất của tội phạm đã thực hiện, thái độ chấp hành pháp luật, thái độ lao động của người bị kết án.
2. Người bị kết án được Tòa án quyết định xóa án tích, nếu từ khi chấp hành xong hình phạt chính hoặc thời gian thử thách án treo, người đó đã chấp hành xong hình phạt bổ sung, các quyết định khác của bản án và không thực hiện hành vi phạm tội mới trong thời hạn sau đây:
a) 03 năm trong trong trường hợp bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ hoặc phạt tù đến 05 năm;

Dựa vào quy định trên, nếu bạn phạm tội thuộc tội phạm về các tội phá hoại hòa bình, chống loài người và tội phạm chiến tranh; các tội xâm phạm an ninh quốc gia thì từ khi chấp hành xong hình phạt chính mà không thực hiện hành vi phạm tội mới trong thời hạn 03 năm sẽ được xóa án tích theo quyết định của Tòa án.

Nếu không thuộc các tội phạm trên thì từ khi chấp hành xong hình phạt chính mà không thực hiện hành vi phạm tội mới trong thời hạn 02 năm sẽ được đương nhiên xóa án tích.

Như vậy, thời điểm bạn được đặc xá chính là thời điểm bạn đã chấp hành xong hình phạt. Do bạn không cung cấp bạn đã bị kết án về tội gì và được đặc xá vào năm nào nên chúng tôi không thể tư vấn chính xác được. Cho nên, bạn có thể căn cứ vào những thông tin chúng tôi cung cấp trên để hiểu rõ hơn về trường hợp xóa án tích của mình.

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về các vấn đề pháp lý liên quan đến xóa án tích. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Diệu Linh

 


VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589
x Cảm ơn quý khách đã truy cập website https://luatvietphong.vn. Nếu có bất kỳ nội dung tư vấn nào chưa hiểu, quý khách vui lòng liên hệ với chúng tôi qua số 1900 6589 để được các luật sư tư vấn miễn phí 24/7.