Trang chủ » Tư vấn pháp luật » Tư vấn thuế – kế toán » Thu phí dịch vụ chung cư có xuất hóa đơn không?
Tìm kiếm bài viết

Thu phí dịch vụ chung cư có xuất hóa đơn không?

.
Lượt xem: 5320
Tác giả: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Tóm tắt câu hỏi

Tôi có vấn đề này cần được tư vấn. Chung cư chúng tôi có phần nhà để xe thuộc sở hữu chung, hiện chung cư chưa có ban quản trị. Chủ đầu tư thu tiền gửi xe nhưng không xuất hóa đơn. vậy trong trường hợp này chủ đầu tư đúng hay sai, chúng tôi có được yêu cầu xuất hóa đơn không?
Người gửi: Trung Thành

Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn 

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

Nghị định 51/2010/NĐ-CP, ngày 14/5/2010 quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ;
Nghị định số 04/2014/NĐ-CP, ngày 17/1/2014 về sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14/5/2010 của Chính phủ quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ;
Thông tư 39/2014/TT – BTC hướng dẫn thi hành Nghị định số 51/2010/NĐ – CP ngày 14/5/2010 và Nghị định só 04/2014/NĐ – CP ngày 17/1/2014 của Chính phủ quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ;
Thông tư số 26/2015/TT – BTC hướng dẫn về thuế giá trị gia tăng và quản lý thuế tại Nghị định số 12/2015/NĐ – CP ngày 12/2/2015 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các Luật về thuế và sửa đổi, bổ sung một số điều của các Nghị định về thuế và sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 39/2014/TT – BTC ngày 31/3/2014 của Bộ tài chính về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ; 
Thông tư 10/2014/TT – BTC hướng dẫn xử phạt hành chính về hóa đơn. 

2/ Thu phí dịch vụ chung cư có xuất hóa đơn không? 

Theo như thông tin mà bạn cung cấp thì chủ đầu tư là người thu phí, do đó chủ đầu tư phải xuất hóa đơn cho cư dân trong chung cư vì chủ đầu tư là một doanh nghiệp và phí quản lý cũng là một nguồn doanh thu. Thêm vào đó, tại Khoản 7 Điều 3 Thông tư 26/2015/TT-BTC cũng đã quy định: 
"b) Người bán phải lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ, bao gồm cả các trường hợp hàng hoá, dịch vụ dùng để khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu; hàng hoá, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay lương cho người lao động (trừ hàng hoá luân chuyển nội bộ, tiêu dùng nội bộ để tiếp tục quá trình sản xuất).
Nội dung trên hóa đơn phải đúng nội dung nghiệp vụ kinh tế phát sinh; không được tẩy xóa, sửa chữa; phải dùng cùng màu mực, loại mực không phai, không sử dụng mực đỏ; chữ số và chữ viết phải liên tục, không ngắt quãng, không viết hoặc in đè lên chữ in sẵn và gạch chéo phần còn trống (nếu có). Trường hợp hoá đơn tự in hoặc hoá đơn đặt in được lập bằng máy tính nếu có phần còn trống trên hoá đơn thì không phải gạch chéo.
Tuy nhiên, căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 18 Thông tư 39/2014/TT-BTCNghị định số 04/2014/NĐ-CP thì khi bán hàng hóa, dịch vụ không bắt buộc phải lập hóa đơn trong trường hợp bán hàng hóa, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần, trừ trường hợp người mua yêu cầu lập và giao hóa đơn. 
Có thể thấy, chỉ trong trường hợp cung ứng dịch vụ có tổng giá trị thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần và bản thân bạn không có yêu cầu thì chủ đầu tư mới không bắt buộc phải xuất hóa đơn. Tuy nhiên, nếu bạn có nhu cầu được lập và giao hóa đơn thì phía chủ đầu tư sẽ phải xuất hóa đơn cho bạn. Nếu phía chủ đầu tư không thực hiện việc xuất hóa đơn thì họ sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng về hành vi "Không lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ có giá trị thanh toán từ 200.000 đồng trở lên cho người mua theo quy định” và thêm vào đó họ phải lập hóa đơn giao cho bạn theo quy định tại Điểm b Khoản 4 Điều 11 Thông tư 10/2014/TT-BTC
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về vấn đề Thu phí dịch vụ chung cư có xuất hóa đơn không? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý. 
Chuyên viên: Phạm Nhung

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Thu phí dịch vụ chung cư có xuất hóa đơn không?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội - Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
- Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang - 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên - Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Hỏi đáp về: Thu phí dịch vụ chung cư có xuất hóa đơn không?
Email, điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *
Nội dung câu hỏi *
Tên *
Email *
Số điện thoại *
Đánh giá bài viết
 
 
 
 
 

Tin cùng chuyên mục

  Thu nhập chịu thế thu nhập cá nhân theo quy định hiện hành. 15/12/2017   Bán vịt quay có phải nộp thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập cá nhân không?. 15/11/2017   Làm thế nào để chuyển tiền từ Việt Nam ra nước ngoài?. 19/10/2017   Mở hiệu thuốc tây khi buôn bán kém có được miễn thuế hay không?. 13/10/2017   Thư tín dụng LC. 12/10/2017   Hộ kinh doanh cá thể cần đóng những loại thuế nào?. 09/10/2017   Mua hàng đặt từ nước ngoài về chịu các loại thuế nào. 30/09/2017   Cho thuê nhà cần nộp các loại thuế, lệ phí gì theo quy định pháp luật hiện hành. 29/09/2017   Hộ kinh doanh có được xuất hoá đơn giá trị gia tăng không?. 28/09/2017   Miễn thuế thu nhập cá nhân từ việc bán chung cư. 18/09/2017   Thuế GTGT với doanh nghiệp mua nông sản sạch để phân phối. 28/08/2017   Kinh doanh mặt hàng thuốc lá cần nộp thuế gì? . 22/08/2017   Khi nào sẽ cần phải đóng thuế thu nhập cá nhân?. 19/08/2017   Có thể tự xuất bản sách của mình hay không? . 18/08/2017   Cách áp dụng thuế giảm trừ gia cảnh. 04/08/2017   Quy định của pháp luật về thuế đối với ô tô nhập khẩu đã qua sử dụng. 27/07/2017   Được bác tặng cho đất có phải nộp thuế phí gì không?. 22/07/2017   Trường hợp giải thể doanh nghiệp mà không phải thực hiện quyết toán thuế. 22/07/2017   Hồ sơ quyết toán thuế khi giải thể doanh nghiệp theo quy định hiện hành. 22/07/2017   Thủ tục thông báo phát hành hóa đơn lần đầu. 20/07/2017
  • Liên he
  • lien he

Tin xem nhiều

Khách hàng nói về chúng tôi

Pico
Vietcombank
 
 
Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

 Công ty tôi kết hợp với đài VOV để xây dựng và phát triển ứng dựng khám chữa bệnh qua video. Luật Việt Phong đã tư vấn cho chúng tôi các vấn đề pháp lý từ khi triển khai dự án đến khi dự án của chúng tôi đi vào hoạt động, kinh nghiệm về pháp luật ... 

Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

 Tôi làm kế toán cho Công ty Thái Sơn Bắc. Công ty chúng tôi thường xuyên phải thực hiện các thủ tục liên quan đến đăng ký kinh doanh, hiện nay đã là 5 năm chúng tôi sử dụng dịch vụ của Luật Việt Phong, tôi thấy dịch vụ ở đây rất tốt.  

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

 Tình cờ biết đến Luật Việt Phong qua một người bạn giới thiệu, qua quá trình sử dụng dịch vụ pháp lý tại đây tôi cảm nhận thấy Luật Việt Phong rất nhiệt tình, khi gặp bất kỳ một khó khăn nào về pháp luật tôi chỉ cần gọi điện là có thể được các Luật sư và chuyên viên ở đây hỗ trợ nhanh chóng và tận tình.  

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

 Khi chuẩn bị khởi nghiệp trong lĩnh vực buôn bán ô tô tải, xe đầu kéo, phụ tùng ô tô tôi đã rất băn khoăn về các vấn đề pháp lý cho doanh nghiệp của mình. Tình cờ một lần được người bạn thân giới thiệu về dịch vụ pháp lý doanh nghiệp của Lu... 

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

 Công ty cổ phần KOBAN của chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ pháp lý do Luật Việt Phong cung cấp. Chúng tôi thực sự hài lòng về sự chuyên nghiệp trong làm việc của công ty Luật Việt Phong. Mọi công việc đều được Luật Việt Phong xử lý nhanh chóng, chính xác, hiệu quả. 

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

 Công ty chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ tư vấn luật tại Luật Việt Phong như: xin giấy phép kinh doanh, tư vấn quản trị nội bộ doanh nghiệp, giải quyết tranh chấp kinh doanh. Chúng tôi cảm thấy rất hài lòng về dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp. Chúc toàn thể công ty luôn phát triển thịnh vượng! 

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

 Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 1900 6589 do Luật Việt Phong triển khai thực sự là một giải pháp hữu hiệu trong việc phổ biến kiến thức pháp luật, hỗ trợ pháp lý cho người dân. Chi phí dịch vụ hợp lý, tiết kiệm thời gian, không phải đi lại là một thế mạnh của dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp.  

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 Cho đến nay đã là 2 năm Trung tâm Tiếng Anh UVES hợp tác với Luật Việt Phong trong việc xử lý các vấn đề pháp lý của Trung tâm. UVES hi vọng mối quan hệ hợp tác giữa Luật Việt Phong và UVES ngày càng phát triển hơn.  

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 
 
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2021), ® All Reserved.