Thủ tục chuyển công tác đối với công chức

Chủ Nhật, 08/01/2017 | 14:23 GMT+7 | 
Lượt xem: 7669

Tóm tắt câu hỏi:

Thủ tục chuyển công tác đối với công chức

Chào Quý anh chị. 

Sau đây tôi có một thắc mắc, nhờ Quý anh chị giải đáp giúp như sau:

1/ Hiện tại tôi có người có người em trai, cụ thể như sau:

Trước đây đã từng công tác tại Sở Tài nguyên tỉnh Lâm đồng, có thời gian đóng bảo hiểm xã hội tới thời điểm 9/10/2016 là 2 năm. ( Lao động hợp đồng tại Sở tài nguyên). Hiện tại đã thi đậu công chức tại tỉnh ở Sở xây dựng tỉnh Đăk Lăk, và công tác tại đó 3 tháng. Vì lý do xa gia đình, vợ con, sức khỏe người nhà không tốt, nên muốn xin chuyển công tác về lại tỉnh Lâm Đồng.

Vậy xin hỏi cần những yêu cầu và thủ tục như thế nào?

2/ Trong trường hợp em tôi xin được sự đồng ý tiếp nhận công chức của bất kỳ sở, ban, ngành nào đó ở Lâm đồng, thì đối tượng trên có được chuyển công tác (điều động) về hay không? Vì thời gian công tác tại đơn vị mới trúng tuyển công chức ( Sở xây dựng) mới là 3 tháng.

Kính mong quý anh chị, hướng dẫn tôi cách thức để xin chuyển công tác cho em tôi về lại tỉnh Lâm Đồng.

Tôi xin chân thành cảm ơn.

Người gửi: Đỗ Tiến (Lâm Đồng)

Thủ tục chuyển công tác đối với cán bộ, công chức

( Ảnh minh họa:Internet)
Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi 1900 6589

 

Luật sư tư vấn:

Xin chào anh! Cảm ơn anh đã gửi câu hỏi của mình tới luật Việt Phong. Về câu hỏi của anh, công ty luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho anh như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

– Luật cán bộ công chức năm 2008;

– Nghị định 24/2010/NĐ-CP quy định về tuyển dụng, sử dụng và quản lý công chức.

2/ Thủ tục chuyển công tác đối với công chức

Như thông tin mà anh đã cung cấp thì em anh hiện tại đã thi đậu công chức tại tỉnh ở Sở xây dựng tỉnh Đắk Lắk, và công tác tại đó 3 tháng. Vì lý do xa gia đình, vợ con, sức khỏe người nhà không tốt, nên muốn xin chuyển công tác về lại tỉnh Lâm Đồng. Đây thuộc trường hợp điều động công chức.

Thứ nhất, về vấn đề điều động công chức:

Theo Khoản 10 Điều 7 Luật cán bộ, công chức năm 2008 có quy định như sau:
"10.Điều động là việc cán bộ, công chức được cơ quan có thẩm quyền quyết định chuyển từ cơ quan, tổ chức, đơn vị này đến làm việc ở cơ quan, tổ chức, đơn vị khác.”

Tại Điều 50 Luật cán bộ công chức 2008 cũng có quy định:

"1. Việc điều động công chức phải căn cứ vào yêu cầu nhiệm vụ và phẩm chất chính trị, đạo đức, năng lực, trình độ chuyên môn, nghiệp vụ của công chức.

2. Công chức được điều động phải đạt yêu cầu về chuyên môn, nghiệp vụ phù hợp với vị trí việc làm mới.”

Việc điều động công chức được thực hiện theo quy định tại Điều 35 Nghị định 24/2010/NĐ-CP Quy định về tuyển dụng, sử dụng và quản lý công chức:  

"Việc điều động công chức được thực hiện trong các trường hợp sau đây:
1. Theo yêu cầu nhiệm vụ cụ thể;
2. Chuyển đổi vị trí công tác theo quy định của pháp luật;
3. Theo quy hoạch, kế hoạch sử dụng công chức trong cơ quan, tổ chức, đơn vị và giữa các cơ quan, tổ chức, đơn vị theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền.”

Như vậy, nếu em anh muốn chuyển công tác từ tỉnh  Đắk Lắk về tỉnh Lâm Đồng thì em anh cần phải  được sự đồng ý của thủ trưởng cơ quan đang công tác và cơ quan dự kiến chuyển đến, và khi đó em anh không phải thi tuyển công chức mà làm thủ tục thuyên chuyển công tác. Em anh có thể được biên chế công chức nhà nước như ở tỉnh Đắk Lắk. Theo quy định tại Điều 39 Nghị định 24/2010/NĐ-CP thì:

"1. Trường hợp công chức được điều động, luân chuyển đến vị trí công tác khác không phù hợp với ngạch công chức hiện giữ thì phải chuyển ngạch theo quy định tại Điều 29 Nghị định này và thôi giữ chức vụ lãnh đạo, quản lý đang đảm nhiệm kể từ ngày có quyết định điều động, luân chuyển.

2. Trường hợp công chức giữ chức vụ lãnh đạo, quản lý được điều động đến vị trí công tác khác mà phụ cấp chức vụ mới thấp hơn phụ cấp chức vụ hiện đang đảm nhiệm thì được bảo lưu phụ cấp chức vụ trong thời gian 06 tháng.

3. Trường hợp công chức được luân chuyển đến vị trí công tác khác mà phụ cấp chức vụ mới thấp hơn phụ cấp chức vụ hiện đang đảm nhiệm thì được bảo lưu phụ cấp chức vụ hiện hưởng trong thời gian luân chuyển.”

Thứ hai, về quy trình điều động và xét duyệt
Về thủ tục chuyển công tác hiện nay thực hiện theo quy định phân cấp quản lý cán bộ, công chức,viên chức của mỗi tỉnh, ở mỗi tỉnh khác nhau thì thủ tục sẽ khác nhau. Nhưng thành phần hồ sơ thì bắt buộc phải có những nội dung sau đây:
+ Đơn xin chuyển công tác (trừ trường hợp điều động theo yêu cầu của cơ quan, tổ chức);
+ Văn bản đồng ý cho chuyển công tác của cơ quan có thẩm quyền (quyết định điều động);
+ Văn bản đồng ý tiếp nhận của cơ quan chuyển đến;
+ Bản sao các văn bằng chứng chỉ có liên quan.
Hồ sơ nộp tại Sở nội vụ nơi có trụ sở của cơ quan, tổ chức điều động. 
Về thẩm quyền tiếp nhận thực hiện theo quy định của Ủy ban nhân dân tỉnh nơi em anh sẽ chuyển đến công tác.

Về vấn đề anh băn khoăn là không biết em anh có là đối tượng được điều động công tác hay không vì thời gian công tác của em anh ở đơn vị mới chỉ là 03 tháng thì điều này tùy thuộc vào năng lực, trình độ cũng như sự chấp thuận của thủ trưởng cơ quan nơi mà em anh đang công tác thì mới có thể biết được em anh có được phép chuyển công tác hay không.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Thủ tục chuyển công tác đối với công chức. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

 

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Biệt thự 2.11, đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Bắc Từ Liêm (đối diện Đại sứ Quán Hàn Quốc)


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2020), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589