Thủ tục đăng ký lại doanh nghiệp sau khi mua doanh nghiệp tư nhân

Thứ Ba, 29/05/2018 | 11:19 GMT+7 | 
Lượt xem: 1520

Tóm tắt câu hỏi

Xin chào luật sư, tôi có câu hỏi như sau rất mong được luật sư tư vấn: 
Hiện nay tối định mua lại một doanh nghiệp tư nhân vì vậy tôi có một vài thắc mắc như sau: thế nào là mua bán doanh nghiệp? Tôi có phải đăng ký lại sau khi mua doanh nghiệp tư nhân không?
Người gửi: Tuấn Kiệt (Kiên Giang)
Bài viết liên quan:
Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi của mình đến Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, Luật Việt Phong xin tư vấn cho bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý:

- Luật Doanh nghiệp 2014
- Nghị định 78/2015 NĐ – CP ngày 14 tháng 09 năm 2015 về đăng ký doanh nghiệp.

2/ Thủ tục đăng ký lại doanh nghiệp sau khi mua doanh nghiệp tư nhân

Mua bán doanh nghiệp là việc bên mua thông qua hợp đồng mua bán mua toàn bộ hoặc một phần doanh nghiệp hoặc nhận chuyển nhượng cổ phần, phần vốn góp, theo đó bên mua sẽ nắm quyền chi phối toàn bộ hoặc một phần doanh nghiệp được mua lại.
Theo quy định tại Khoản 4 Điều 187 LDN 2014, khi tiến hành mua bán doanh nghiệp tư nhân thì bên mua phải đăng ký thay đổi chủ sở hữu doanh nghiệp tư nhân. Thủ tục đăng ký được quy định cụ thể tại Điều 47 Nghị định 78/2015 NĐ – CP như sau:
"Điều 47. Đăng ký thay đổi chủ doanh nghiệp tư nhân trong trường hợp bán, tặng cho doanh nghiệp, chủ doanh nghiệp chết, mất tích
Trường hợp chủ doanh nghiệp tư nhân bán, tặng cho doanh nghiệp hoặc chủ doanh nghiệp tư nhân chết, mất tích thì người mưa, người được tặng cho, người được thừa kế phải đăng ký thay đổi chủ doanh nghiệp tư nhân. Hồ sơ đăng ký thay đổi bao gồm:
1. Thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp có chữ ký của người bán, người tặng cho và người mua, người được tặng cho doanh nghiệp tư nhân đối với trường hợp bán, tặng cho doanh nghiệp tư nhân; chữ ký của người được thừa kế đối với trường hợp chủ doanh nghiệp tư nhân chết, mất tích;
2. Bản sao hợp lệ một trong những giấy tờ chứng thực cá nhân quy định tại Điều 10 Nghị định này của người mua, người được tặng cho doanh nghiệp tư nhân, người thừa kế;
3. Hợp đồng mua bán, hợp đồng tặng cho doanh nghiệp hoặc các giấy tờ chứng minh hoàn tất việc chuyển nhượng đối với trường hợp bán, tặng cho doanh nghiệp tư nhân; Bản sao hợp lệ văn bản xác nhận quyền thừa kế hợp pháp của người được thừa kế.
Khi nhận hồ sơ đăng ký thay đổi của doanh nghiệp, Phòng Đăng ký kinh doanh trao Giấy biên nhận, kiểm tra tính hợp lệ của hồ sơ và cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp cho doanh nghiệp."
Ngoài ra, trong trường hợp bên mua là tổ chức thì bên cạnh thủ tục đăng ký thay đổi chủ sở hữu như đã trình bày ở trên thì đòi hỏi còn phải tiến hành thủ tục chuyển đổi loại hình doanh nghiệp tư nhân sang công ty TNHH một thành viên. Điều này được quy định tại Điều 199 Luật doanh nghiệp 2014. 
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Thủ tục đăng ký lại doanh nghiệp sau khi mua doanh nghiệp tư nhân. Chúng tôi hy vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài 1900 6589 tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Phùng Thị Mai
Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589