Thủ tục hoàn công và tách thửa công trình xây dựng nhà ở

Thứ Ba, 17/04/2018 | 14:13 GMT+7 | 
Lượt xem: 1462

Tóm tắt câu hỏi:

Tôi định mua nhà sổ chung, thổ cư, miếng đất thổ cư 220m2, xây 7 căn nhà, mỗi căn ngang 3x14m. Tôi mua 1 căn thì có thể hoàn công và tách sổ được không? Nhà thuộc quận 12, TP. HCM, đã có giấy công chứng chuyển quyền sử dụng đất cho 7 căn nhà, nhưng chưa có tài sản gắn với đất, nhà xây chưa hoàn công. Mong nhận được tư vấn của luật sư.
Người gửi: Mạnh Trường
Bài viết liên quan:
- Đối tượng được tách thửa đất và quy định về tách thửa đất thành thửa đất có diện tích nhỏ hơn diện tích tối thiểu
- Quy định việc tách thửa đất và thủ tục tách thửa đất
- Đất không đủ diện tích tách thửa có được phép tách thửa không?
Thủ tục tách thửa, hợp thửa đất
- Trình tự, thủ tục thực hiện tách thửa hoặc hợp thửa đất


Tư vấn luật 1900 6589


Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

1.Cơ sở pháp lý

-Luật đất đai 2013
-Thông tư 05/2015/TT-BXD quy định về quản lý chất lượng xây dựng và bảo trì nhà ở riêng lẻ do Bộ Xây dựng ban hành
-Quyết định 60/2017/QĐ-UBND quy định diện tích tối thiểu được tách thửa Ủy ban nhân dân thành phố Hồ Chí Minh

2.Thủ tục hoàn công và tách thửa công trình xây dựng nhà ở

Thứ nhất, về thủ tục hoàn công 
Hoàn công các công trình xây dựng là một thủ tục hành chính trong hoạt động xây dựng công trình nhà cửa nhằm xác nhận sự kiện các bên đầu tư, thi công đã hoàn thành công trình xây dựng sau khi được cấp giấy phép xây dựng và đã thực hiện xong việc thi công có nghiệm thu hoàn thành công trình xây dựng. Hoàn công có ý nghĩa là điều kiện để được cấp đổi lại sổ đỏ trong đó thể hiện những thay đổi về hiện trạng nhà đất sau khi thi công.
Căn cứ vào Danh mục hoàn thành công trình nhà ở, ban hành kèm theo Thông tư 05/2015/TT-BXD thì hồ sơ hoàn công gồm:
- Giấy phép xây dựng.
- Hợp đồng xây dựng của chủ nhà ký với các nhà thầu khảo sát, thiết kế, thi công, giám sát thi công xây dựng (nếu có).
- Báo cáo kết quả khảo sát xây dựng.
- Hồ sơ thiết kế bản vẽ thi công xây dựng.
- Báo cáo kết quả thẩm tra và văn bản kết quả thẩm định thiết kế bản vẽ thi công xây dựng.
- Bản vẽ hoàn công (trong trường hợp việc thi công xây dựng có sai khác so với thiết kế bản vẽ thi công xây dựng).
- Báo cáo kết quả thí nghiệm, kiểm định (nếu có).
- Văn bản thỏa thuận, chấp thuận, xác nhận của các tổ chức, cơ quan Nhà nước có thẩm quyền (nếu có) về an toàn phòng cháy, chữa cháy; an toàn vận hành thang máy.
Nộp hồ sơ tại UBND cấp quận/huyện. 
Thứ hai, điều kiện được tách thửa
Căn cứ theo Quyết định 60/2017/QĐ-UBND quy định diện tích tối thiểu được tách thửa Ủy ban nhân dân thành phố Hồ Chí Minh
"Khu vực 2: gồm các Quận 2, 7, 9, 12, Bình Tân, Thủ Đức và Thị trấn các huyện, diện tích tối thiểu 50m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 04 mét.”
Do đó, gia đình ở quận 12, nên khi tách thửa các mảnh đất cần chú ý đáp ứng điều kiện trên về diện tích tối thiểu được tách. 
Thứ ba, về thủ tục tách thửa
- Căn cứ theo Khoản 11, Điều 9, Thông tư 24/2014/TT-BTNMT, hồ sơ gồm:
+ Đơn đề nghị tách thửa hoặc hợp thửa theo Mẫu số 11/ĐK; 
+ Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp. 
- Căn cứ theo Khoản 2, Điều 75, Nghị định 43/2014/NĐ-CP, quy định về trình tự thủ tục về tách thửa hoặc hợp thửa như sau:
"2. Văn phòng đăng ký đất đai có trách nhiệm thực hiện các công việc sau:
a) Đo đạc địa chính để chia tách thửa đất;
b) Lập hồ sơ trình cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho người sử dụng đất đối với thửa đất mới tách, hợp thửa;
c) Chỉnh lý, cập nhật biến động vào hồ sơ địa chính, cơ sở dữ liệu đất đai; trao Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho người được cấp hoặc gửi Ủy ban nhân dân cấp xã để trao đối với trường hợp nộp hồ sơ tại cấp xã.”

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Thủ tục hoàn công và tách thửa công trình xây dựng nhà ở. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Trần Thị Thủy Tiên 

VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589