Trang chủ » Tư vấn pháp luật » Tư vấn luật dân sự » Thủ tục nhập khẩu cho cháu vào nhà bà ngoại?
Tìm kiếm bài viết

Thủ tục nhập khẩu cho cháu vào nhà bà ngoại?

.
Lượt xem: 430
Tác giả: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)
Xin chào luật sư.
Hiện tại vợ chồng tôi đang có hộ khẩu thường trú tại Gò Vấp (thành phố Hồ Chí Minh) chung với ba mẹ chồng. Nhưng do công việc làm ăn nên chúng tôi muốn chuyển hộ khẩu xuống Thủ Đức (thành phố Hồ Chí Minh) ở nhà ngoại. Hiện tại bé nhà tôi đang học lớp 2 ở Gò Vấp. 
Vậy cho tôi hỏi 2 việc:
Việc tôi muốn nhập khẩu thường trú cho bé vào khẩu của ông bà ngoại thì cần thủ tục gì ạ? Có cần bố mẹ nhập khẩu cùng bé hay không? 
Và việc chuyển trường của bé cần giấy tờ và thủ tục gì ạ? 
Rất mong quý luật sư giúp đỡ. Tôi xin cám ơn.

Đặng Hồng Vân

Căn cứ pháp lý

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến nhập khẩu thường trú.

Dựa theo thông tin bạn cung cấp và căn cứ vào pháp luật hiện hành, tại Điều 13 Luật cư trú 2006 sửa đổi, bổ sung 2013 có quy định:

Điều 13. Nơi cư trú của người chưa thành niên
1. Nơi cư trú của người chưa thành niên là nơi cư trú của cha, mẹ; nếu cha, mẹ có nơi cư trú khác nhau thì nơi cư trú của người chưa thành niên là nơi cư trú của cha hoặc mẹ mà người chưa thành niên thường xuyên chung sống.
2. Người chưa thành niên có thể có nơi cư trú khác với nơi cư trú của cha, mẹ nếu được cha, mẹ đồng ý hoặc pháp luật có quy định.

Do vậy, nếu như bạn đồng ý thì cháu có thể có nơi cư trú khác với cha mẹ. Thế nên anh chị hoàn toàn có thể đăng ký thường trú cho con về ở với bà ngoại.

Thứ nhất, Về thủ tục đăng ký thường trú cho người chưa thành niên:

Bước 1: Trước tiên vợ chồng bạn cần xin cấp giấy chuyển hộ khẩu tại công an cấp huyện nơi vợ chồng bạn đăng ký thường trú

+ Hồ sơ xin cấp giấy chuyển hộ khẩu gồm: Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; Sổ hộ khẩu (theo quy định tại Điều 8 Thông tư 35/2014/TT-BCA).
+ Trong thời hạn 2 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ thì trưởng công an huyện sẽ cấp giấy chuyển hộ khẩu cho cháu.

Bước 2: Thực hiện thủ tục đăng ký thường trú cho cháu tại nơi đăng ký thường trú của bà ngoại sau khi đã nhận được giấy chuyển hộ khẩu.

Theo quy định tại Điều 6 Thông tư 35/2014/TT-BCA thì hồ sơ để có thể nhập khẩu cho cháu vào hộ khẩu của bà như sau:

+ Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu;
+ Bản khai nhân khẩu
+ Giấy chuyển hộ khẩu
+ Giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp và phải xuất trình giấy tờ chứng minh hoặc xác nhận của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn về mối quan hệ giữa cháu và bà.
+ Giấy khai sinh của con anh chị.
+ Ý kiến đồng ý bằng văn bản của anh chị về việc cho cháu về ở cùng với bà, có xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã.

– Nơi tiếp nhận hồ sơ: Anh chị nộp đơn tại Công an huyện, quận, thị xã đối với thành phố trực thuộc Trung ương hoặc đối với tỉnh thì nộp hồ sơ tại Công an xã, thị trấn thuộc huyện, Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

+ Trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ thì cơ quan công an nêu trên sẽ có trách nhiệm đăng ký thường trú cho con anh chị, nếu không cấp thì sẽ phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

Như vây, pháp luật không có quy định về trường hợp bắt buộc phải có cha mẹ khi nhập khẩu cho con. Do đó, trong trường hợp này, anh chị chuẩn bị đầy đủ hồ sơ theo mẫu và có thể nhờ bà ngoại làm thủ tục chuyển khẩu cho cháu.

Thứ hai, Về thủ tục chuyển trường có cháu:

* Hồ sơ chuyển trường bào gồm:

- Đơn xin học chuyển trường của cha mẹ hoặc người đỡ đầu học sinh;
-- Học bạ;
- Bản sao giấy khai sinh;
- Bảng kết quả học tập (đối với trường hợp học chuyển trường trong năm học).

* Thủ tục chuyển trường

- Cha mẹ hoặc người đỡ đầu học sinh gửi đơn xin học chuyển trường cho nhà trường nơi chuyển đến;
- Trong thời hạn 01 ngày làm việc, hiệu trưởng trường nơi chuyển đến có ý kiến đồng ý tiếp nhận vào đơn, trường hợp không đồng ý phải ghi rõ lý do vào đơn và trả lại đơn cho cha mẹ hoặc người đỡ đầu học sinh;
- Cha mẹ hoặc người đỡ đầu học sinh gửi đơn cho nhà trường nơi chuyển đi. Trong thời hạn 03 ngày làm việc, hiệu trưởng trường nơi chuyển đi có trách nhiệm trả hồ sơ cho học sinh gồm:
+  Giấy đồng ý cho học sinh học chuyển trường;
+  Học bạ;
+  Bản sao giấy khai sinh;
+  Bảng kết quả học tập (đối với trường hợp học chuyển trường trong năm học).
- Cha mẹ hoặc người đỡ đầu học sinh nộp toàn bộ hồ sơ được trả bởi trường nơi chuyển đi cho nhà trường nơi chuyển đến;
Trong thời hạn 01 ngày làm việc, hiệu trưởng trường nơi đến tiếp nhận và xếp học sinh vào lớp.

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về nhập khẩu cho cháu về nhà bà ngoại. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Thủ tục nhập khẩu cho cháu vào nhà bà ngoại?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội - Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
- Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang - 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên - Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Hỏi đáp về: Thủ tục nhập khẩu cho cháu vào nhà bà ngoại?
Email, điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *
Nội dung câu hỏi *
Tên *
Email *
Số điện thoại *
Đánh giá bài viết
 
 
 
 
 

Tin cùng chuyên mục

  Đóng trễ nợ ngân hàng bị xử lý như thế nào?. 27/08/2019   Rút hồ sơ sau khi làm thủ tục nhập học thì có được hoàn trả học phí không?. 27/08/2019   Xin cấp lại chứng minh nhân dân hết hạn ở đâu?. 26/08/2019   Có giấy xác nhận còn học mà mình không nhập học thì có thực hiện nghĩa vụ quân sự không?. 26/08/2019   Mức bồi thường thiệt hại khi thanh lý hợp đồng trước thời hạn. 26/08/2019   Sang tên xe máy trong cùng tỉnh, thành phố có được giữ nguyên biển số không?. 23/08/2019   Trễ hạn thanh toán ngân hàng với thời gian dài có bị truy tố không?. 23/08/2019   Mua xe bị tịch thu sung công quỹ có được làm giấy tờ chính chủ không?. 22/08/2019   Đổi thẻ căn cước công dân có phải đổi sổ BHXH không?. 21/08/2019   Viên chức sinh con thứ ba có bị xử lý kỷ luật không?. 21/08/2019   Đối tượng áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc. 20/08/2019   Trộm cắp tài sản dưới 2 triệu đồng bị xử lý như thế nào?. 20/08/2019   Mất bằng tốt nghiệp trung học cơ sở có được cấp lại không?. 20/08/2019   Dịch vụ luật sư tư vấn pháp luật về thủ tục khởi kiện đòi bồi thường qua tổng đài trực tuyến 19006589. 20/08/2019   Dịch vụ luật sư tư vấn pháp luật về thủ tục khởi kiện qua tổng đài trực tuyến 19006589. 20/08/2019   Dịch vụ luật sư tư vấn pháp luật về tranh chấp hợp đồng qua tổng đài trực tuyến 19006589. 20/08/2019   Dịch vụ luật sư tư vấn pháp luật về thừa kế qua tổng đài trực tuyến 19006589. 20/08/2019   Dịch vụ luật sư tư vấn pháp luật về tranh chấp tài sản qua tổng đài trực tuyến 19006589. 20/08/2019   Dịch vụ luật sư tư vấn pháp luật về quảng cáo qua tổng đài trực tuyến 19006589. 20/08/2019   Dịch vụ luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài trực tuyến 19006589. 20/08/2019
  • Liên he
  • lien he

Tin xem nhiều

Khách hàng nói về chúng tôi

Pico
Vietcombank
 
 
Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

 Công ty tôi kết hợp với đài VOV để xây dựng và phát triển ứng dựng khám chữa bệnh qua video. Luật Việt Phong đã tư vấn cho chúng tôi các vấn đề pháp lý từ khi triển khai dự án đến khi dự án của chúng tôi đi vào hoạt động, kinh nghiệm về pháp luật ... 

Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

 Tôi làm kế toán cho Công ty Thái Sơn Bắc. Công ty chúng tôi thường xuyên phải thực hiện các thủ tục liên quan đến đăng ký kinh doanh, hiện nay đã là 5 năm chúng tôi sử dụng dịch vụ của Luật Việt Phong, tôi thấy dịch vụ ở đây rất tốt.  

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

 Tình cờ biết đến Luật Việt Phong qua một người bạn giới thiệu, qua quá trình sử dụng dịch vụ pháp lý tại đây tôi cảm nhận thấy Luật Việt Phong rất nhiệt tình, khi gặp bất kỳ một khó khăn nào về pháp luật tôi chỉ cần gọi điện là có thể được các Luật sư và chuyên viên ở đây hỗ trợ nhanh chóng và tận tình.  

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

 Khi chuẩn bị khởi nghiệp trong lĩnh vực buôn bán ô tô tải, xe đầu kéo, phụ tùng ô tô tôi đã rất băn khoăn về các vấn đề pháp lý cho doanh nghiệp của mình. Tình cờ một lần được người bạn thân giới thiệu về dịch vụ pháp lý doanh nghiệp của Lu... 

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

 Công ty cổ phần KOBAN của chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ pháp lý do Luật Việt Phong cung cấp. Chúng tôi thực sự hài lòng về sự chuyên nghiệp trong làm việc của công ty Luật Việt Phong. Mọi công việc đều được Luật Việt Phong xử lý nhanh chóng, chính xác, hiệu quả. 

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

 Công ty chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ tư vấn luật tại Luật Việt Phong như: xin giấy phép kinh doanh, tư vấn quản trị nội bộ doanh nghiệp, giải quyết tranh chấp kinh doanh. Chúng tôi cảm thấy rất hài lòng về dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp. Chúc toàn thể công ty luôn phát triển thịnh vượng! 

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

 Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 1900 6589 do Luật Việt Phong triển khai thực sự là một giải pháp hữu hiệu trong việc phổ biến kiến thức pháp luật, hỗ trợ pháp lý cho người dân. Chi phí dịch vụ hợp lý, tiết kiệm thời gian, không phải đi lại là một thế mạnh của dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp.  

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 Cho đến nay đã là 2 năm Trung tâm Tiếng Anh UVES hợp tác với Luật Việt Phong trong việc xử lý các vấn đề pháp lý của Trung tâm. UVES hi vọng mối quan hệ hợp tác giữa Luật Việt Phong và UVES ngày càng phát triển hơn.  

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 
 
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2021), ® All Reserved.