Trang chủ » Tư vấn pháp luật » Tư vấn luật nhà ở » Thủ tục tặng cho căn hộ chung cư.
Tìm kiếm bài viết

Thủ tục tặng cho căn hộ chung cư.

.
Lượt xem: 4240
Tác giả: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Tóm tắt câu hỏi:

Xin chào luật sư, tôi có câu hỏi như sau rất mong được luật sư tư vấn: Tôi mới mua một căn hộ chung cư, hiện tôi đã có sổ hồng. Sắp tới, tôi định tặng căn hộ này cho cháu tôi. Luật sư cho tôi hỏi tôi phải làm những thủ tục gì? Xin cám ơn luật sư!  
Người gửi: Kiều Tuấn
Bài viết liên quan:

Luật sư tư vấn:

Xin cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi của mình đến Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, Luật Việt Phong xin tư vấn cho bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý:

- Luật Nhà ở 2014
- Luật thuế thu nhập cá nhân 2007 (sửa đổi, bổ sung năm 2014)

2/ Thủ tục tặng cho căn hộ chung cư.

Việc tặng cho căn hộ chung cư giữa bạn và cháu bạn sẽ được tiến hành theo các bước sau:
Bước 1: Hai bên đến văn phòng công chứng ký hợp đồng tặng cho căn hộ chung cư và tiến hành công chứng hợp đồng này.
Theo quy định của pháp luật thì hợp đồng này phải lập thành văn bản và có công chứng, chứng thực. Cụ thể, Điều 121 Luật Nhà ở quy định như sau:
"Điều 122. Công chứng, chứng thực hợp đồng và thời điểm có hiệu lực của hợp đồng về nhà ở
1. Trường hợp mua bán, tặng cho, đổi, góp vốn, thế chấp nhà ở, chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở thương mại thì phải thực hiện công chứng, chứng thực hợp đồng, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.
Đối với các giao dịch quy định tại khoản này thì thời điểm có hiệu lực của hợp đồng là thời điểm công chứng, chứng thực hợp đồng.” 
Bước 2: Nộp hồ sơ xin thay đổi thông tin chủ sở hữu giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở tại Văn phòng đăng ký đất đai nơi có căn hộ chung cư. Hồ sơ bao gồm:
- Hợp đồng tặng cho căn hộ chung cư đã công chứng.
- Giấy chứng nhận quyền sở hữu căn hộ chung cư
- Giấy tờ cá nhân của bên tặng và bên được tặng (Chứng minh thư nhân dân/ Thẻ căn cước công dân; Sổ hộ khẩu)
Bước 3: Thực hiện nghĩa vụ tài chính (thuế, lệ phí) tại chi cục thuế của quận/huyện. 
Khi tiến hành các giao dịch về chuyển nhượng nhà ở, tặng cho nhà ở... bên nhận chuyển nhượng, bên được tặng cho có nghĩa vụ nộp thuế thu nhập cá nhân. Theo như bạn trình bày thì quan hệ giữa hai người là cô – cháu vì vậy đây không thuộc trường hợp được miễn thuế thu nhập cá nhân. Cụ thể, Luật thuế thu nhập cá nhân quy định như sau:
"Điều 3. Thu nhập chịu thuế
Thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân gồm các loại thu nhập sau đây, trừ thu nhập được miễn thuế quy định tại Điều 4 của Luật này:
......
5. Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản, bao gồm:
a) Thu nhập từ chuyển nhượng quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất;
b) Thu nhập từ chuyển nhượng quyền sở hữu hoặc sử dụng nhà ở;
c) Thu nhập từ chuyển nhượng quyền thuê đất, thuê mặt nước;
d) Các khoản thu nhập khác nhận được từ chuyển nhượng bất động sản.”
Điều 4. Thu nhập được miễn thuế
...
4. Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau.”
Căn cứ theo quy định trên thì cháu bạn sẽ có nghĩa vụ phải nộp thuế thu nhập cá nhân. Sau khi hoàn thành nghĩa vụ thuế này, cháu bạn sẽ nhận được cấp biên lai xác nhận đã nộp thuế.
Bước 4: Nhận giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở mới.
Bạn mang biên lai nói trên đến văn phòng đăng ký đất đai. Trên cơ sở biên lai và hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền sẽ thực hiện thủ tục sang tên và cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà cho cháu bạn. Ngoài ra, bạn còn phải nộp lệ phí trước bạ và lệ phí cấp sổ.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Thủ tục tặng cho căn hộ chung cư. Chúng tôi hy vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài 1900 6589 tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý
Chuyên viên: Phùng Thị Mai

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Thủ tục tặng cho căn hộ chung cư.
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội - Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
- Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang - 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên - Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Hỏi đáp về: Thủ tục tặng cho căn hộ chung cư.
Email, điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *
Nội dung câu hỏi *
Tên *
Email *
Số điện thoại *
Đánh giá bài viết
 
 
 
 
 

Tin cùng chuyên mục

  Trách nhiệm gánh chịu rủi ro khi mua căn hộ trong nhà chung cư. 29/06/2018   Thủ tục xây dựng nhà mới trong khu đô thị. 22/06/2018   Quyền sở hữu nhà ở tại Việt Nam của người nước ngoài. 20/06/2018   Thủ tục mua căn hộ chung cư. 20/06/2018   Quyền lợi của người mua chung cư khi chung cư hết thời hạn sử dụng. 12/06/2018   Người nước ngoài có được mua nhà ở riêng lẻ tại Việt Nam không?. 30/05/2018   Quy định về cho thuê lại nhà. 11/05/2018   Một người có đứng tên hai sổ hộ khẩu không?. 31/01/2018   Muốn chuyển hộ khẩu cần làm gì. 05/10/2017   Cho thuê lại văn phòng có bắt buộc phải đăng ký ngành nghề kinh doanh bất động sản không?. 02/10/2017   Có được sử dụng căn hộ chung cư làm văn phòng công ty không?. 28/09/2017   Chế độ hỗ trợ về nhà ở đối với sĩ quan công an nhân dân được quy định như thế nào?. 16/09/2017   Điều kiện và thủ tục bán nhà cho người nước ngoài theo quy định hiện hành?. 16/09/2017   Đối tượng được hưởng chính sách nhà ở xã hội theo pháp luật hiện hành . 18/08/2017   Thủ tục chuyển nhượng một phần dự án do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định việc đầu tư. 16/08/2017   Điều kiện chuyển nhượng dự án bất động sản theo quy định pháp luật hiện hành. 12/08/2017   Có được thế chấp nhà ở xã hội?. 11/08/2017   Xử phạt hành chính về xây dựng nhà gây hư hại sang nhà khác và thi công khi bị đình chỉ. 04/08/2017   Hành vi xác định sai quy định nhà ở đã giao dịch mua bán thông qua sàn giao dịch bất động sản bị xử phạt hành chính như thế nào?. 03/08/2017   Bán nhà mà đồng sở hữu không đồng ý thì có bán được không?. 02/08/2017
  • Liên he
  • lien he

Tin xem nhiều

Khách hàng nói về chúng tôi

Pico
Vietcombank
 
 
Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

 Công ty tôi kết hợp với đài VOV để xây dựng và phát triển ứng dựng khám chữa bệnh qua video. Luật Việt Phong đã tư vấn cho chúng tôi các vấn đề pháp lý từ khi triển khai dự án đến khi dự án của chúng tôi đi vào hoạt động, kinh nghiệm về pháp luật ... 

Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

 Tôi làm kế toán cho Công ty Thái Sơn Bắc. Công ty chúng tôi thường xuyên phải thực hiện các thủ tục liên quan đến đăng ký kinh doanh, hiện nay đã là 5 năm chúng tôi sử dụng dịch vụ của Luật Việt Phong, tôi thấy dịch vụ ở đây rất tốt.  

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

 Tình cờ biết đến Luật Việt Phong qua một người bạn giới thiệu, qua quá trình sử dụng dịch vụ pháp lý tại đây tôi cảm nhận thấy Luật Việt Phong rất nhiệt tình, khi gặp bất kỳ một khó khăn nào về pháp luật tôi chỉ cần gọi điện là có thể được các Luật sư và chuyên viên ở đây hỗ trợ nhanh chóng và tận tình.  

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

 Khi chuẩn bị khởi nghiệp trong lĩnh vực buôn bán ô tô tải, xe đầu kéo, phụ tùng ô tô tôi đã rất băn khoăn về các vấn đề pháp lý cho doanh nghiệp của mình. Tình cờ một lần được người bạn thân giới thiệu về dịch vụ pháp lý doanh nghiệp của Lu... 

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

 Công ty cổ phần KOBAN của chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ pháp lý do Luật Việt Phong cung cấp. Chúng tôi thực sự hài lòng về sự chuyên nghiệp trong làm việc của công ty Luật Việt Phong. Mọi công việc đều được Luật Việt Phong xử lý nhanh chóng, chính xác, hiệu quả. 

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

 Công ty chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ tư vấn luật tại Luật Việt Phong như: xin giấy phép kinh doanh, tư vấn quản trị nội bộ doanh nghiệp, giải quyết tranh chấp kinh doanh. Chúng tôi cảm thấy rất hài lòng về dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp. Chúc toàn thể công ty luôn phát triển thịnh vượng! 

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

 Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 1900 6589 do Luật Việt Phong triển khai thực sự là một giải pháp hữu hiệu trong việc phổ biến kiến thức pháp luật, hỗ trợ pháp lý cho người dân. Chi phí dịch vụ hợp lý, tiết kiệm thời gian, không phải đi lại là một thế mạnh của dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp.  

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 Cho đến nay đã là 2 năm Trung tâm Tiếng Anh UVES hợp tác với Luật Việt Phong trong việc xử lý các vấn đề pháp lý của Trung tâm. UVES hi vọng mối quan hệ hợp tác giữa Luật Việt Phong và UVES ngày càng phát triển hơn.  

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 
 
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2021), ® All Reserved.