Thủ tục thành lập trung tâm tư vấn du học

Thứ Bảy, 16/12/2017 | 10:39 GMT+7 | 
Lượt xem: 1754

Tóm tắt câu hỏi

Chào Luật sư!
Phía công ty em là hệ thống anh ngữ, đang hoạt động dưới hình thức tổ chức là giảng dạy  tiếng anh. Nay bên em muốn mở thêm 1 bộ phận tư vấn du học, không biết là mình cần chuẩn bị giấy tờ gì và đăng ký như thế nào ạ? Chúng em muốn thành lập một văn phòng riêng về mảng này, ở một nơi khác.
Mong được Luật sư giúp đỡ! Em xin cám ơn Luật sư!
Người gửi: Dương Thùy 

Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

Nghị định 46/2017/NĐ – CP quy định về điều kiện đầu tư trong lĩnh vực giáo dục 

2/ Thủ tục thành lập trung tâm tư vấn du học 

Căn cứ theo quy định tại Điều 107 Nghị định 46/2017/NĐ – CP thì điều kiện để kinh doanh dịch vụ tư vấn du học bao gồm:
"1. Tổ chức kinh doanh dịch vụ tư vấn du học được thành lập theo quy định của pháp luật.
2. Có trụ sở, cơ sở vật chất và trang thiết bị phục vụ hoạt động kinh doanh dịch vụ tư vấn du học.
3. Đội ngũ nhân viên trực tiếp tư vấn du học có trình độ đại học trở lên; có năng lực sử dụng ít nhất một ngoại ngữ từ bậc 4 trở lên theo Khung năng lực ngoại ngữ 6 bậc dùng cho Việt Nam và tương đương; có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ tư vấn du học theo quy định của Bộ Giáo dục và Đào tạo
Như vậy, nếu phía công ty bạn đáp ứng các điều kiện nêu trên thì công ty bạn được tiến hành thực hiện dịch vụ tư vấn du học. Khi đó, để được cấp giấy chứng nhận đăng kí kinh doanh dịch vụ tư vấn du học thì công ty bạn phải chuẩn bị đầy đủ các giấy tờ sau đây:
-Văn bản đề nghị cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh dịch vụ tư vấn du học;
-Đề án thành lập trung tâm tư vấn du học, với những nội dung chủ yếu bao gồm: Mục tiêu, nội dung hoạt động; khả năng khai thác và phát triển dịch vụ du học ở nước ngoài; kế hoạch và các biện pháp tổ chức thực hiện; phương án giải quyết khi gặp vấn đề rủi ro đối với người được tư vấn du học;
-Danh sách đội ngũ nhân viên trực tiếp tư vấn du học bao gồm các thông tin chủ yếu sau đây: Họ và tên, ngày tháng năm sinh, giới tính, trình độ chuyên môn, trình độ ngoại ngữ, vị trí công việc sẽ đảm nhiệm;
-Giấy đăng ký kinh doanh, quyết định thành lập hoặc giấy chứng nhận đăng ký đầu tư ( bản sao có chứng thực);
-Văn bằng đại học ( bản sao có chứng thực);
-Chứng chỉ ngoại ngữ ngoại ngữ ( bản sao có chứng thực);
-Chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ tư vấn du học ( bản sao có chứng thực)
(theo Khoản 2 Điều 108 Nghị định 46/2017/NĐ – CP)
Sau khi đã hoàn tất toàn bộ giấy tờ nêu trên, công ty bạn sẽ phải thực hiện theo trình tự các thủ tục theo quy định tại Khoản 3 Điều 108 Nghị định 46/2017/NĐ – CP sau đây: 
-Tiến hành gửi trực tiếp hoặc qua bưu điện 01 bộ hồ sơ bao gồm các giấy tờ trên đến Sở Giáo dục và Đào tạo nơi kinh doanh dịch vụ tư vấn du học;
- Trong thời hạn 15 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, Giám đốc Sở Giáo dục và Đào tạo sẽ tiến hành thẩm định hồ sơ, thẩm tra tính xác thực của tài liệu trong hồ sơ và cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh dịch vụ tư vấn du học của công ty bạn; nếu công ty bạn chưa đáp ứng các điều kiện theo quy định thì Sở Giáo dục và Đào tạo sẽ thông báo bằng văn bản cho công ty bạn và nêu rõ lý do.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về vấn đề Thủ tục thành lập trung tâm tư vấn du học. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý. 
Chuyên viên: Phạm Nhung
Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589