Thủ tục thay đổi mẫu con dấu của ban quản trị nhà chung cư

Thứ Ba, 17/10/2017 | 16:18 GMT+7 | 
Lượt xem: 2367

Tóm tắt câu hỏi :

Xin chào admin. Ad có thể cho mình được hỏi về các thủ tục khi thay đổi con dấu của ban quản trị nhà chung cư khi đổi tên cũng như là các chi phí không ạ?
Người gửi: Minh Khôi
Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn :

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý :

- Luật nhà ở 2014;
- Nghị định số 99/2016/NĐ-CP về quản lý  và sử dụng con dấu.

2/ Thủ tục thay đổi mẫu con dấu của ban quản trị nhà chung cư

Theo quy định tại Khoản 3 Điều 103 Luật nhà ở 2014 quy định về ban quản trị nhà chung cư như sau:
"3. Ban quản trị nhà chung cư có một chủ sở hữu được tổ chức theo mô hình tự quản. Ban quản trị nhà chung cư có nhiều chủ sở hữu được tổ chức và hoạt động theo mô hình Hội đồng quản trị của công ty cổ phần hoặc mô hình Ban chủ nhiệm của hợp tác xã, có tư cách pháp nhân, có con dấu và thực hiện các quyền, trách nhiệm quy định tại khoản 1 Điều 104 của Luật này."
Như vậy, căn cứ quy định trên, ban quản trị nhà chung cư có nhiều chủ sở hữu được tổ chức và hoạt động theo mô hình Hội đồng quản trị của công ty cổ phần hoặc mô hình Ban chủ nhiệm của hợp tác xã. Hay nói cách khác, ban quản trị nhà chung cư được tổ chức và hoạt động như một loại hình doanh nghiệp. Vì thế, khi ban quản trị thay đổi tên sẽ phải làm thủ tục thay đổi mẫu dấu như đối với một doanh nghiệp.
Trình tự, thủ tục thay đổi mẫu dấu được thực hiện như sau:
-Thứ nhất, Chuẩn bị hồ sơ theo quy định pháp luật, cụ thể tại Khoản 2 Điều 15 Nghị định số 99/2016/NĐ-CP về quản lý và sử dụng con dấu:
Điều 15. Hồ sơ đề nghị đăng ký lại mẫu con dấu
2. Cơ quan, tổ chức, chức danh nhà nước có sự thay đổi về tổ chức, đổi tên, hồ sơ gồm:
a) Văn bản đề nghị đăng ký lại mẫu con dấu của cơ quan, tổ chức, chức danh nhà nước sử dụng con dấu, trong đó nêu rõ lý do;
b) Quyết định thay đổi về tổ chức, đổi tên cơ quan, tổ chức, chức danh nhà nước của cơ quan có thẩm quyền.
-Thứ hai, Nộp hồ sơ tại Sở kế hoạch đầu tư tỉnh thành phố hoặc cơ quan công an. Người được cử đi làm dấu mang theo chứng minh thư nhân dân, kèm theo Giấy giới thiệu. Cán bộ tiếp nhận hồ sơ kiểm tra tính pháp lý và nội dung hồ sơ. Trường hợp hồ sơ đã đầy đủ, hợp lệ thì viết giấy biên nhận hẹn trả dấu trao cho người nộp. Trường hợp hồ sơ thiếu, hoặc không hợp lệ thì cán bộ tiếp nhận hồ sơ hướng dẫn để người đến nộp hồ sơ làm lại cho kịp thời.
-Thứ ba, Nhận giấy chứng nhận mẫu dấu mới tại sở kế hoạch đầu tư hoặc trụ sở Công an tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương. Người nhận đưa giấy biên nhận hoặc giấy hẹn của cơ sở khắc dấu cán bộ trả kết quả viết phiếu thu lệ phí cấp giấy chứng nhận mẫu dấu. Người nhận đem phiếu đến nộp tiền cho cán bộ thu lệ phí và nhận biên lai thu tiền (Các khoản lệ phí bao gồm phí làm lại dấu, phí làm lại giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu). Cán bộ trả kết quả kiểm tra biên lai nộp lệ phí và yêu cầu ký nhận, giấy chứng nhận đã đăng ký mẫu dấu cho người đến nhận kết quả. 
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về vấn đề Thủ tục thay đổi mẫu con dấu của ban quản trị nhà chung cư. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Vũ Thùy Trang

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589