Công ty thuê lao động dưới 18 tuổi làm dịch vụ bảo vệ có bị phạt không?

Thứ Tư, 17/07/2019 | 11:09 GMT+7 | 
Lượt xem: 1133
Chào luật sư! E muốn hỏi luật sư là công ty này em đang làm là công ty cổ phần dịch vụ bảo vệ đại gia việt này, em thấy công ty này tuyển dưới 18 tuổi, 16 tuổi cũng có nữa, mà bắt làm 12 tiếng mà có 15.000 đồng/giờ, như vậy công ty này có bị phạt không ạ?

Diệc Kiều Oanh

Bài viết liên quan:

Căn cứ pháp lý:

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến thuê người lao động dưới 18 tuổi làm việc.

Thứ nhất, về tuổi lao động, công việc

Tại Điều 161, 165 Bộ luật lao động 2012 sửa đổi, bổ sung năm 2018 và danh mục các công việc và nơi làm việc cấm sử dụng lao động là người chưa thành niên theo Thông tư số 10/2013/TT-BLĐTBXH quy định:

Điều 161. Lao động chưa thành niên
Người lao động chưa thành niên là người lao động dưới 18 tuổi.

Theo đó, công ty tuyển lao động dưới 18 tuổi thuộc đối tượng người lao động chưa thành niên. Công việc ở Công ty Cổ phần dịch vụ bảo vệ an ninh đại gia Việt không thuộc Danh mục các công việc và nơi làm việc cấm sử dụng lao động là người chưa thành niên. Theo dữ kiện bạn đưa ra thì công ty này tuyển dụng lao động từ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi nên công ty này tuyển lao động không vi phạm quy định pháp luật.

Thứ hai, về thời gian làm việc

Tại khoản 2 Điều 163 Bộ luật lao động 2012 sửa đổi, bổ sung năm 2018 quy định:

Điều 163. Nguyên tắc sử dụng lao động là người chưa thành niên
2. Thời giờ làm việc của người lao động chưa thành niên từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi không được quá 08 giờ trong 01 ngày và 40 giờ trong 01 tuần.
Thời giờ làm việc của người dưới 15 tuổi không được quá 04 giờ trong 01 ngày và 20 giờ trong 01 tuần và không được sử dụng làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm.

Theo đó, công ty này cho người lao động từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi làm việc 12 giờ/ngày đã vi phạm nguyên tắc sử dụng lao động là người chưa thành niên theo quy định của pháp luật. Chính vì vậy, Công ty Cổ phần dịch vụ bảo vệ an ninh đại gia Việt phải chịu mức phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng theo khoản 2 Điều 19 Nghị định số 4756/VBHN-BLĐTBXH quy định:

Điều 19. Vi phạm quy định về lao động chưa thành niên
2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:
a) Sử dụng người dưới 15 tuổi mà không ký kết hợp đồng lao động bằng văn bản với người đại diện theo pháp luật;
b) Sử dụng lao động chưa thành niên làm việc quá thời giờ làm việc quy định tại Khoản 2 Điều 163 của Bộ luật lao động;
c) Sử dụng người từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm, trừ một số nghề, công việc được pháp luật cho phép.

Thứ ba, về tiền lương

Tại Điều 3 Nghị định số 157/2018/NĐ-CP quy định:

Điều 3. Mức lương tối thiểu vùng
1. Quy định mức lương tối thiểu vùng áp dụng đối với người lao động làm việc ở doanh nghiệp như sau:
a) Mức 4.180.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng I;
b) Mức 3.710.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng II;
c) Mức 3.250.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng III;
d) Mức 2.920.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng IV.
2. Địa bàn áp dụng mức lương tối thiểu vùng được quy định theo đơn vị hành chính cấp quận, huyện, thị xã và thành phố trực thuộc tỉnh. Danh mục địa bàn áp dụng mức lương tối thiểu thuộc vùng I, vùng II, vùng III và vùng IV được quy định tại Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này.

Theo đó, Công ty Cổ phần dịch vụ bảo vệ an ninh đại gia Việt nằm tại 406/72B Cộng Hòa, Phường 13, Tân Bình, Hồ Chí Minh thuộc vùng III theo Danh mục địa bàn áp dụng mức lương tối thiểu vùng từ ngày 01 tháng 01 năm 2019. Mức lương (1 tháng với 15.000/giờ và 8 giờ/1 ngày) là 3.600.000 đồng đã đáp ứng đủ mức lương tối thiểu đối với người lao động thuộc vùng III.

Như vậy, Công ty Cổ phần dịch vụ bảo vệ an ninh đại gia Việt phải chịu mức phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với hành vi để người lao động từ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi làm 12 giờ/ngày.

Trên đây là chia sẻ của Công ty Luật Việt Phong về thuê người lao động dưới 18 tuổi làm việc. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Nguyễn Quỳnh


Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589