Trách nhiệm bồi thường thiệt hại trong tai nạn giao thông

Thứ Hai, 10/06/2019 | 15:52 GMT+7 | 
Lượt xem: 1270
Dạ cho em hỏi là hôm trước e có va chạm vào 1 chiếc xe ô tô khi xe đó đang xin sang đường .tai nạn không gây thiệt hại về sức khỏe hay tính mạng của ai cả. Chỉ thiệt hại về phương tiện của cả 2 bên xe của em thì hư hỏng nằng còn ô tô bị móp 1 phần của xe và sước sơn xe một chút. bên chủ xe ô tô họ liên hệ với bên bảo hiểm để sửa chữa và họ đòi e bồi thường 15 triệu. em đã bỏ chốn. cho em hỏi là nếu chịu trách nhiệm trước pháp luật thì e có chịu trách nhiệm hình sự không và nếu bồi thường thiệt hại về tài sản thì em phải bồi thường bao nhiêu vậy? e 22 tuổi có tất cả giấy tờ và bằng lái xe ạ.

Long Nhật

Bài viết liên quan:

Căn cứ pháp lý

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến chế định bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng.

Dựa theo thông tin được cung cấp và căn cứ theo pháp luật về giao thông đường bộ áp dụng vào trường hợp này, tại điều 15 Luật giao thông đường bộ quy định:

Điều 15. Chuyển hướng xe
1. Khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ.
2. Trong khi chuyển hướng, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng phải nhường quyền đi trước cho người đi bộ, người đi xe đạp đang đi trên phần đường dành riêng cho họ, nhường đường cho các xe đi ngược chiều và chỉ cho xe chuyển hướng khi quan sát thấy không gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người và phương tiện khác.
3. Trong khu dân cư, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng chỉ được quay đầu xe ở nơi đường giao nhau và nơi có biển báo cho phép quay đầu xe.

Theo đó, người chuyển hướng phương tiện khi tham gia giao thông đường bộ phải có trách nhiệm quan sát, giảm tốc độ, báo tín hiệu và nhường đường cho các phương tiện đi ngược chiều khác. Tuy nhiên, do thông tin được cung cấp chưa rõ ràng, chi tiết tuy nhiên căn cứ theo quy định về giao thông đường bộ, trong trường người người có hành vi vi phạm theo quy định tại Luật giao thông đường bộ và không gây thiệt hại đến an toàn tính mạng, sức khoẻ của người khác thì phát sinh trách nhiệm bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng được quy định tại điều 585  Chương XX BLDS 2015:

Điều 585. Nguyên tắc bồi thường thiệt hại
1. Thiệt hại thực tế phải được bồi thường toàn bộ và kịp thời. Các bên có thể thỏa thuận về mức bồi thường, hình thức bồi thường bằng tiền, bằng hiện vật hoặc thực hiện một công việc, phương thức bồi thường một lần hoặc nhiều lần, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.
2. Người chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại có thể được giảm mức bồi thường nếu không có lỗi hoặc có lỗi vô ý và thiệt hại quá lớn so với khả năng kinh tế của mình.
3. Khi mức bồi thường không còn phù hợp với thực tế thì bên bị thiệt hại hoặc bên gây thiệt hại có quyền yêu cầu Tòa án hoặc cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác thay đổi mức bồi thường.
4. Khi bên bị thiệt hại có lỗi trong việc gây thiệt hại thì không được bồi thường phần thiệt hại do lỗi của mình gây ra.
5. Bên có quyền, lợi ích bị xâm phạm không được bồi thường nếu thiệt hại xảy ra do không áp dụng các biện pháp cần thiết, hợp lý để ngăn chặn, hạn chế thiệt hại cho chính mình.

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về bồi thường thiệt hại do vi phạm quy tắc an toàn giao thông đường bộ. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp luật.

Chuyên viên: Khánh Lâm.
Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Biệt thự 2.11, đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Bắc Từ Liêm (đối diện Đại sứ Quán Hàn Quốc)


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2020), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589