Trách nhiệm hình sự đối với hành vi cưỡng đoạt tài sản

Thứ Ba, 26/03/2019 | 13:49 GMT+7 | 
Lượt xem: 1269
Em làm rơi mất bằng cấp 3 trên đường về họ đòi chuộc lại 3 triệu và còn đòi bán bằng của em đi như vậy họ có phạm tội gì không và có biện pháp nào để xử lí không ạ?

Nguyễn Thị Loan

Bài viết liên quan:

Căn cứ pháp lý

-Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến xử lý hành vi cưỡng đoạt tài sản.

Dựa theo thông tin được cung cấp và căn cứ vào pháp  luật về hình sự, tại khoản 1 Điều 170 Bộ luật hình sự năm 2015 có quy định:

Điều 170. Tội cưỡng đoạt tài sản
1. Người nào đe dọa sẽ dùng vũ lực hoặc có thủ đoạn khác uy hiếp tinh thần người khác nhằm chiếm đoạt tài sản, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

Theo đó, người phạm tội cưỡng đoạt tài sản có thủ đoạn như đe dọa uy hiếp tinh thần người có tài, làm họ lo sợ mà buộc phải giao ra tài sản, với mục đích chiếm đoạt tài sản đó. Trong trường hợp trên, người đó đã dùng bằng cấp 3 của bạn để uy hiếp bạn với mục đích chiếm đoạt tài sản là 3 triệu đồng, do vậy, người này có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội cưỡng đoạt tài sản. Ngoài ra, để bảo vệ quyền lợi của mình, bạn có thể tố cáo hành vi của người đó lên cơ quan công an theo quy định của Luật tố cáo năm 2018, để lấy lại tài sản của mình.

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về xử lý hành vi cưỡng đoạt tài sản. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Nguyễn Hòa

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589