Tranh chấp đất đai khi đồng thừa kế quyền sử dụng đất

Thứ Năm, 28/09/2017 | 10:03 GMT+7 | 
Lượt xem: 2092

Tóm tắt tình huống:

Tôi muốn hỏi về việc sử dụng đất đai và tranh chấp đất đai trong nội bộ gia đình. Ông bà nội tôi có 6 người con 2 trai và 4 gái . Khi ông tôi mất có viết di chúc để lại mảnh đất cho 2 anh em trai chia đôi. Khi bà mất thì bà lại cho cô tôi tức là con gái bà 1 mảnh nhỏ trong mảnh đất đó. Hiện nay đất được chia làm 3 đều đứng tên 3 người. Bố tôi không may mới qua đời mà bìa đất đứng tên bố tôi. Vậy cho tôi hỏi anh chị em trong nhà tôi có thẩm quyền để tranh chấp lấy mảnh đất của bố tôi không? Nếu như đổi bìa sang tên mẹ tôi thì có ai cô dì chú bác nào tranh chấp đất nhà tôi được không. Tôi xin cảm ơn!
Người gửi: Lê Quốc

Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Luật Đất đai 2013
- Bộ Luật Dân sự 2015

2. Tranh chấp đất đai khi đồng thừa kế quyền sử dụng đất.

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 98 Luật Đất đai 2013 về Nguyên tắc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất thì:
"2. Thửa đất có nhiều người chung quyền sử dụng đất, nhiều người sở hữu chung nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất thì Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất phải ghi đầy đủ tên của những người có chung quyền sử dụng đất, người sở hữu chung nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất và cấp cho mỗi người 01 Giấy chứng nhận; trường hợp các chủ sử dụng, chủ sở hữu có yêu cầu thì cấp chung một Giấy chứng nhận và trao cho người đại diện.”
Căn cứ quy định trên, thửa đất có nhiều người chung quyền sử dụng đất thì Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất phải ghi đầy đủ tên của những người có chung quyền sử dụng và cấp cho mỗi người 01 Giấy chứng nhận; trường hợp các chủ sử dụng, chủ sở hữu có yêu cầu thì cấp chung một Giấy chứng nhận và trao cho người đại diện. Theo như bạn trình bày, sau khi ông và bà nội bạn mất có để lại một mảnh đất chia thừa kế cho 3 người con gồm 2 người con trai và 1 cô con gái và bố bạn một trong 2 người con trai đứng tên trên bìa đất. Như vậy, có thể giữa bố bạn và 2 người còn lại đã thỏa thuận về việc cấp chung một giấy chứng nhận và trao cho bố bạn làm người đại diện đứng tên nhưng quyền sử dụng trên diện tích đất được thừa kế của từng người vẫn được công nhận.
Sau khi bố bạn mất, thì di sản thừa kế của bố bạn để lại chỉ gồm diện tích đất được thừa kế từ ông nội bạn để lại. Trong trường hợp này, do bạn chưa cung cấp đầy đủ thông tin là bố bạn mất không di chúc hay có di chúc nên chúng tôi xin tư vấn như sau:
+ Trường hợp bố bạn mất có di chúc và di chúc được công nhận thì phần tài sản do bố bạn để lại sẽ được chia theo di chúc. 
+ Trường hợp bố bạn mất không di chúc thì việc phân chia tài sản theo quy định của pháp luật. Cụ thể, Điều 651 Bộ luật dân sự 2015 quy đinh như sau: 
"1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:
a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;”
Theo đó, đất mà bố bạn được thừa kế sẽ được chia đều cho mẹ bạn, bạn và những người thừa kế thuộc hàng thừa kế thứ nhất. 
Như vậy, diện tích đất bố bạn sở hữu sẽ được chia theo thừa kế. Còn về đứng tên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, gia đình bạn cũng với 2 anh chị em của bố bạn (chủ sở hữu phần diện tích đất còn lại) có thể thỏa thuận với nhau về việc ai sẽ là người đứng tên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sau khi có phân chia di sản thừa kế hay cùng đứng tên. Mẹ bạn không có quyền đứng tên bìa mảnh đất thay bố bạn nếu chưa được sự chấp thuận của 2 người anh, chị em bố bạn.
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Tranh chấp đất đai khi đồng thừa kế quyền sử dụng đất. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Thị Mỹ Hằng


Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589