Tranh chấp đất đai trong trường hợp không có giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất

Thứ Năm, 13/10/2016 | 14:37 GMT+7 | 
Lượt xem: 2202

Tóm tắt câu hỏi:

Tranh chấp đất đai trong trường hợp không có giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất 

Chào luật sư, trước đây tôi và anh họ có cùng nhau khai hoang một mảnh đất trong làng. Do chưa thống nhất được về diện tích cho mỗi bên nên đến nay vẫn chưa có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Gần đây chúng tôi có tranh chấp về một phần đất dành cho lối đi chung và đã gửi đơn lên tòa án để giải quyết, tuy nhiên tòa lại trả về, không tiếp nhận đơn của chúng tôi. Vậy cho tôi hỏi, tôi có thể giải quyết tranh chấp ở đâu khi chưa có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất? Tôi xin cảm ơn!

tranh chấp đất đai trong trường hợp không có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

 

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

– Luật đất đai năm 2013

2/ Tranh chấp đất đai trong trường hợp không có giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất

Điều 203 luật đất đai năm 2013 quy định:

"Tranh chấp đất đai đã được hòa giải tại Ủy ban nhân dân cấp xã mà không thành thì được giải quyết như sau:

1. Tranh chấp đất đai mà đương sự có Giấy chứng nhận hoặc có một trong các loại giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này và tranh chấp về tài sản gắn liền với đất thì do Tòa án nhân dân giải quyết;

2. Tranh chấp đất đai mà đương sự không có Giấy chứng nhận hoặc không có một trong các loại giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này thì đương sự chỉ được lựa chọn một trong hai hình thức giải quyết tranh chấp đất đai theo quy định sau đây:

a) Nộp đơn yêu cầu giải quyết tranh chấp tại Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền theo quy định tại khoản 3 Điều này;

b) Khởi kiện tại Tòa án nhân dân có thẩm quyền theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự;

…”

Như vậy, khi có tranh chấp đất đai xảy ra phải thông qua thủ tục hòa giải tại UBND cấp xã. Trong trường hợp hòa giải không thành, đối với trường hợp của bạn thì có 2 lựa chọn để giải quyết : giải quyết tại UBND cấp có thẩm quyền hoặc tòa án nhân dân có thẩm quyền

Thẩm quyền và thủ tục trong việc hòa giải như sau:

Căn cứ theo quy định tại khoản 2, 3, 4, 5 điều 202 luật Đất đai năm 2013 quy định về Thẩm quyền giải quyết tranh chấp đất đai như sau:

"2. Tranh chấp đất đai mà các bên tranh chấp không hòa giải được thì gửi đơn đến Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất tranh chấp để hòa giải.

3. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã có trách nhiệm tổ chức việc hòa giải tranh chấp đất đai tại địa phương mình; trong quá trình tổ chức thực hiện phải phối hợp với Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam cấp xã và các tổ chức thành viên của Mặt trận, các tổ chức xã hội khác. Thủ tục hòa giải tranh chấp đất đai tại Ủy ban nhân cấp xã được thực hiện trong thời hạn không quá 45 ngày, kể từ ngày nhận được đơn yêu cầu giải quyết tranh chấp đất đai.

4. Việc hòa giải phải được lập thành biên bản có chữ ký của các bên và có xác nhận hòa giải thành hoặc hòa giải không thành của Ủy ban nhân dân cấp xã. Biên bản hòa giải được gửi đến các bên tranh chấp, lưu tại Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất tranh chấp.

5. Đối với trường hợp hòa giải thành mà có thay đổi hiện trạng về ranh giới, người sử dụng đất thì Ủy ban nhân dân cấp xã gửi biên bản hòa giải đến Phòng Tài nguyên và Môi trường đối với trường hợp tranh chấp đất đai giữa hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư với nhau; gửi đến Sở Tài nguyên và Môi trường đối với các trường hợp khác.

Phòng Tài nguyên và Môi trường, Sở Tài nguyên và Môi trường trình Ủy ban nhân dân cùng cấp quyết định công nhận việc thay đổi ranh giới thửa đất và cấp mới Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.”

Như vậy, trường hợp của bạn, bạn cần gửi đơn đến Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất để tiến hành thủ tục hòa giải theo đúng trình tự thủ tục của pháp luật. Trường hợp hòa giải không thành bạn có thể gửi đơn đến Tòa án nhân dân cấp Huyện nơi có đất để được giải quyết. 

Trên đây là tư vấn của  công ty Luật Việt Phong về tranh chấp quyền sử dụng đất trong trường hợp không có giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589