Tranh chấp quyền nuôi con, thay đổi người trực tiếp nuôi con

Thứ Tư, 22/02/2017 | 17:14 GMT+7 | 
Lượt xem: 1903

Tóm tắt tình huống:

Chúng tôi thỏa thuận khi ly hôn vợ tôi là người trực tiếp nuôi dưỡng con chung, nhưng sau đó cô ấy đã để con lại cho ông bà ngoại nuôi dưỡng và bỏ đi lấy chồng, không quan tâm gì đến con cả. Nay tôi muốn đón bé về sống cùng tôi nhưng ông bà ngoại cháu không đồng ý. Xin hỏi tôi có quyền khởi kiện đòi nuôi con không? Đơn khởi kiện tôi phải nộp ra Tòa án nào?

Người gửi: Nam ( Hà Nội)

Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Luật Hôn nhân và gia đình 2014
- Bộ luật Tố tụng dân sự 2015

2. Tranh chấp quyền nuôi con, thay đổi người trực tiếp nuôi con

Thứ nhất, Theo luật Hôn nhân và gia đình quy định thì cha và mẹ có quyền và nghĩa vụ ngang nhau cùng chăm sóc con cái, trừ khi cả cha mẹ đều không còn hoặc đều không có khả năng nuôi dưỡng con cái thì việc chăm sóc nuôi dưỡng con mới tính đến những người khác như ông bà, anh chị em. Khoản 1, điều 71 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định:
"Điều 71. Nghĩa vụ và quyền chăm sóc, nuôi dưỡng
1. Cha, mẹ có nghĩa vụ và quyền ngang nhau, cùng nhau chăm sóc, nuôi dưỡng con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình."
Vì vây bạn đương nhiên có quyền đón con về nuôi và ông bà ngoại không có quyền ngăn cản con bạn sống với cha đẻ.

Thứ hai, theo thông tin bạn cung cấp vợ bạn đã đi lấy chồng mới và không quan tâm gì đến con, hiện nay luật Hôn nhân và gia đình có quy đinh về thay đổi người trực tiếp nuôi con tại điều 84 Luật Hôn nhân và gia đình
"Điều 84. Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn
1. Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 Điều này, Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.
2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:
a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;
b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.
3. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 07 tuổi trở lên.
4. Trong trường hợp xét thấy cả cha và mẹ đều không đủ điều kiện trực tiếp nuôi con thì Tòa án quyết định giao con cho người giám hộ theo quy định của Bộ luật dân sự.
5. Trong trường hợp có căn cứ theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều này thì trên cơ sở lợi ích của con, cá nhân, cơ quan, tổ chức sau có quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con:
a) Người thân thích;
b) Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình;
c) Cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em;
d) Hội liên hiệp phụ nữ."
Căn cứ quy định trên bạn có thể khởi kiện ra Tòa án yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con theo trường hợp người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con. Tòa án sẽ
 xem xét lợi ích của cháu bé để quyết định thay đổi người trực tiếp nuôi con.

Thứ ba về việc bạn có thể nộp đơn ra Tòa án nào, căn cứ theo khoản 1, Điều 35 Bộ luật Tố tụng dân sự 2015 thì Tòa án nơi bị đơn cư trú có thẩm quyền giải quyết theo thủ tục sơ thẩm, bạn có thể nộp đơn ra Tòa án nơi mẹ cháu bé đang cư trú.

Trên đây là tư vấn của công ty luật Việt Phong về Chồng chết, vợ bỏ đi nhiều năm có quyền đòi thừa kế. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589