Trang chủ » Tư vấn pháp luật » Tư vấn luật hành chính » Trẻ em 4 tuổi học lớp 3 tuổi ở trường mầm non được không?
Tìm kiếm bài viết

Trẻ em 4 tuổi học lớp 3 tuổi ở trường mầm non được không?

.
Lượt xem: 2
Tác giả: Luật gia. Nguyễn Thị Hoà (Công ty Luật TNHH Việt Phong)
Bé nhà em sinh ngày 28/12/2016, tính năm thì cháu được 4 tuổi. Nhưng gia đình muốn cho cháu học lớp 3 tuổi vì cháu sinh non 36 tuần, cháu hay ốm và có bệnh tim. Xin hỏi như thế có được không? Và sau này cháu có bị nhảy cấp từ lớp 4 tuổi lên lớp 1 không vì sợ thanh tra giáo dục điều tra theo năm của các bé
Lê Thị Lý

Bài viết liên quan:
Thủ tục thành lập trường mầm non tư thục?
Trẻ em - những mầm non cần được bảo vệ
Cô giáo mầm non tư nhân bạo hành học sinh bị xử lý như thế nào?
Điều kiện thành lập trường mầm non tư thục
Học lại trường mầm non khi đã quá tuổi có được không?

Căn cứ pháp lý:
- Luật giáo dục năm 2019


Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về học muộn tuổi ở trường mầm non có được không.

Căn cứ vào Luật giáo dục năm 2019, người học được học vượt lớp, học rút ngắn thời gian thực hiện chương trình, học ở độ tuổi cao hơn tuổi quy định, học kéo dài thời gian, học lưu ban tại Điều 83 như sau:

Điều 83. Quyền của người học
3. Được học vượt lớp, học rút ngắn thời gian thực hiện chương trình, học ở độ tuổi cao hơn tuổi quy định, học kéo dài thời gian, học lưu ban, được tạo điều kiện để học các chương trình giáo dục theo quy định của pháp luật.

Về giáo dục trẻ em ở trường mần non Điều 23 và Điều 24 Luật giáo dục 2019 cũng quy định về mục tiêu nhằm phát triển toàn diện về thể chất, trí tuệ, tình cảm, hình thành cho trẻ những chức năng tâm sinh lý, năng lực và phẩm chất nền tảng cụ thể như sau:

Điều 23. Vị trí, vai trò và mục tiêu của giáo dục mầm non
1. Giáo dục mầm non là cấp học đầu tiên trong hệ thống giáo dục quốc dân, đặt nền móng cho sự phát triển toàn diện con người Việt Nam, thực hiện việc nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục trẻ em từ 03 tháng tuổi đến 06 tuổi.
2. Giáo dục mầm non nhằm phát triển toàn diện trẻ em về thể chất, tình cảm, trí tuệ, thẩm mỹ, hình thành yếu tố đầu tiên của nhân cách, chuẩn bị cho trẻ em vào học lớp một.

Điều 24. Yêu cầu về nội dung, phương pháp giáo dục mầm non
1. Nội dung giáo dục mầm non phải bảo đảm phù hợp với sự phát triển tâm sinh lý của trẻ em; hài hòa giữa bảo vệ, chăm sóc, nuôi dưỡng với giáo dục trẻ em; phát triển toàn diện về thể chất, tình cảm, kỹ năng xã hội, trí tuệ, thẩm mỹ; tôn trọng sự khác biệt; phù hợp với các độ tuổi và liên thông với giáo dục tiểu học.
2. Phương pháp giáo dục mầm non được quy định như sau:
a) Giáo dục nhà trẻ phải tạo điều kiện thuận lợi cho trẻ em được tích cực hoạt động, vui chơi, tạo sự gắn bó giữa người lớn với trẻ em; kích thích sự phát triển các giác quan, cảm xúc và các chức năng tâm sinh lý;
b) Giáo dục mẫu giáo phải tạo điều kiện cho trẻ em được vui chơi, trải nghiệm, tìm tòi, khám phá môi trường xung quanh bằng nhiều hình thức, đáp ứng nhu cầu, hứng thú của trẻ em.

Độ tuổi trẻ em đi học trường mẫu giáo được quy định tại Điều 26 của Luật này

Điều 26. Cơ sở giáo dục mầm non
Cơ sở giáo dục mầm non bao gồm:
1. Nhà trẻ, nhóm trẻ độc lập nhận trẻ em từ 03 tháng tuổi đến 03 tuổi;
2. Trường mẫu giáo, lớp mẫu giáo độc lập nhận trẻ em từ 03 tuổi đến 06 tuổi;
3. Trường mầm non, lớp mầm non độc lập là cơ sở giáo dục kết hợp nhà trẻ và mẫu giáo, nhận trẻ em từ 03 tháng tuổi đến 06 tuổi.

Theo quy định của pháp luật, độ tuổi đi học trường mầm non là các bé từ 03 đến 06 tuổi, theo thông tin bạn cung cấp, con bạn đủ 4 tuổi đang học trường mẫu giáo vì lý do sức khỏe muốn cho bé học lớp 3 tuổi, Bộ giáo dục và đào tạo ban hành quy định khuyến khích học vượt lớp, vượt cấp, nếu các bé vì lý do sức khỏe hoàn toàn có thể học muộn lớp để đảm bảo thể lực cũng như phát triển trí tuệ của bé. 

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về học muộn tuổi ở trường mầm non có được không. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Bài viết được thực hiện bởi: Luật gia. Nguyễn Thị Hoà (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Trẻ em 4 tuổi học lớp 3 tuổi ở trường mầm non được không?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội - Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
- Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang - 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên - Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Hỏi đáp về: Trẻ em 4 tuổi học lớp 3 tuổi ở trường mầm non được không?
Email, điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *
Nội dung câu hỏi *
Tên *
Email *
Số điện thoại *
Đánh giá bài viết
 
 
 
 
 

Tin cùng chuyên mục

  Thủ tục xin cấp lại Chứng minh thư nhân dân khi làm mất. 29/03/2021   Các loại văn bản giao dịch về quyền sử dụng đất và nhà ở cần phải có công chứng. 25/03/2021   Đối tượng hộ nghèo được hưởng chính sách . 23/03/2021   Thủ tục xin xuất khẩu thuốc thú y và thủ tục thông quan hàng hoá. 23/03/2021   Chứng thực bằng tốt nghiệp THPT . 19/03/2021   Sinh con thứ ba đảng viên bị xử lý kỷ luật như thế nào?. 18/03/2021   "Quản lý giờ chơi" được hiểu như thế nào?. 18/03/2021   Trốn khỏi khu cách ly phòng chống covid 19 bị xử lý như thế nào?. 24/02/2021   Hành vi không đeo khẩu trang nơi công cộng bị xử phạt như thế nào?. 23/02/2021   Sinh viên đang theo học tại Đại học ở Hà Nội có thể đăng kí biển số xe Hà Nội không?. 25/12/2020   Thủ tục xin cấp lại bản sao tốt nghiệp Trung học cơ sở. 28/01/2021   Xử lý hành vi đi vào vạch cấm khi tham gia giao thông. 26/02/2021   Xử lý hành vi điều khiển xe đè lên vạch xương cá . 18/02/2021   Biện pháp xử lý hành chính có áp dụng cho người nước ngoài không?. 29/01/2021   Thủ tục xin trích lục khai sinh. 03/03/2021   Mất bằng tốt nghiệp Trung học phổ thông có được cấp lại bản chính không?. 09/03/2021   Sai thông tin thì có được cấp lại bằng THPT không?. 07/09/2020   Tư vấn thực hiện thủ tục làm lại sổ hộ khẩu. 02/03/2021   Làm mất học bạ trung học cơ sở có thể xin được cấp lại được không?. 28/01/2021   Chưa đăng ký sang tên và làm thủ tục đăng ký, nộp phí trước bạ thì bị xử phạt như thế nào?. 25/03/2021
  • Liên he
  • lien he

Tin xem nhiều

Khách hàng nói về chúng tôi

Pico
Vietcombank
 
 
Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

 Công ty tôi kết hợp với đài VOV để xây dựng và phát triển ứng dựng khám chữa bệnh qua video. Luật Việt Phong đã tư vấn cho chúng tôi các vấn đề pháp lý từ khi triển khai dự án đến khi dự án của chúng tôi đi vào hoạt động, kinh nghiệm về pháp luật ... 

Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

 Tôi làm kế toán cho Công ty Thái Sơn Bắc. Công ty chúng tôi thường xuyên phải thực hiện các thủ tục liên quan đến đăng ký kinh doanh, hiện nay đã là 5 năm chúng tôi sử dụng dịch vụ của Luật Việt Phong, tôi thấy dịch vụ ở đây rất tốt.  

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

 Tình cờ biết đến Luật Việt Phong qua một người bạn giới thiệu, qua quá trình sử dụng dịch vụ pháp lý tại đây tôi cảm nhận thấy Luật Việt Phong rất nhiệt tình, khi gặp bất kỳ một khó khăn nào về pháp luật tôi chỉ cần gọi điện là có thể được các Luật sư và chuyên viên ở đây hỗ trợ nhanh chóng và tận tình.  

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

 Khi chuẩn bị khởi nghiệp trong lĩnh vực buôn bán ô tô tải, xe đầu kéo, phụ tùng ô tô tôi đã rất băn khoăn về các vấn đề pháp lý cho doanh nghiệp của mình. Tình cờ một lần được người bạn thân giới thiệu về dịch vụ pháp lý doanh nghiệp của Lu... 

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

 Công ty cổ phần KOBAN của chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ pháp lý do Luật Việt Phong cung cấp. Chúng tôi thực sự hài lòng về sự chuyên nghiệp trong làm việc của công ty Luật Việt Phong. Mọi công việc đều được Luật Việt Phong xử lý nhanh chóng, chính xác, hiệu quả. 

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

 Công ty chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ tư vấn luật tại Luật Việt Phong như: xin giấy phép kinh doanh, tư vấn quản trị nội bộ doanh nghiệp, giải quyết tranh chấp kinh doanh. Chúng tôi cảm thấy rất hài lòng về dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp. Chúc toàn thể công ty luôn phát triển thịnh vượng! 

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

 Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 1900 6589 do Luật Việt Phong triển khai thực sự là một giải pháp hữu hiệu trong việc phổ biến kiến thức pháp luật, hỗ trợ pháp lý cho người dân. Chi phí dịch vụ hợp lý, tiết kiệm thời gian, không phải đi lại là một thế mạnh của dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp.  

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 Cho đến nay đã là 2 năm Trung tâm Tiếng Anh UVES hợp tác với Luật Việt Phong trong việc xử lý các vấn đề pháp lý của Trung tâm. UVES hi vọng mối quan hệ hợp tác giữa Luật Việt Phong và UVES ngày càng phát triển hơn.  

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 
 
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2021), ® All Reserved.