Trộm cắp tài sản dưới 2 triệu sẽ bị xử lý như thế nào?

Thứ Hai, 22/04/2019 | 14:43 GMT+7 | 
Lượt xem: 1425
Thưa luật sư, bạn em năm nay chưa đủ 18 tuổi đã ăn trộm vặt nhiều lần trong siêu thị, rồi bị phát hiện và siêu thị cho em ấy một cơ hội nên bắt em ấy phải tự lấy ra những gì mình đã ăn trộm. Em ý đã khai ra nhưng không nhớ được hết, tổng số tiền em ý trả cho siêu thị là hơn 1 triệu đồng. Và siêu thị vẫn xem lại camera xem em ý có khai đúng không. Nếu thiếu thứ gì họ sẽ mời lên công an làm việc. Em muốn hỏi nếu trộm vặt đồ bán hàng tới 1 triệu đồng và mới 17 tuổi sẽ bị xử lý như thế nào ạ? Em xin cảm ơn!

Nguyễn Kim Thảo Nguyên.

Bài viết liên quan:
- Trộm cắp tài sản giá trị bao nhiêu thì bị xử lý hình sự?
- Trộm cắp tài sản với giá trị dưới 2 triệu đồng
- Chuyển hóa từ tội trộm cắp tài sản sang tội cướp tài sản
- Hành vi trộm cắp tài sản hay chiếm đoạt tài sản?
- Truy cứu trách nhiệm hình sự với hành vi trộm cắp tài sản

Căn cứ pháp lý:

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến trộm cắp tài sản.

Theo thông tin bạn cung cấp và căn cứ theo điều 173 Bộ luật hình sự năm 2015:

Điều 173. Tội trộm cắp tài sản
1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:
a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;
b) Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 174, 175 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;
c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;
d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ; tài sản là kỷ vật, di vật, đồ thờ cúng có giá trị đặc biệt về mặt tinh thần đối với người bị hại.

Theo đó, người nào trộm cắp tài sản từ 2 triệu trở lên hoặc dưới 2 triệu nhưng thuộc các trường hợp: đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm, đã bị kết án về tội này,… thì mới bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Trường hợp bạn của bạn đã ăn trộm vặt với tổng giá trị là trên 1 triệu mà chưa bị xử hạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản, chưa bị kết án về tội này,...nên bạn của bạn sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Tuy nhiên, bạn của bạn sẽ bị xử phạt hành chính, căn cứ vào điều 15 Nghị định 167/2013/NĐ-CP:

Điều 15. Vi phạm quy định về gây thiệt hại đến tài sản của người khác
1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
a) Trộm cắp tài sản;

Như vậy, bạn của bạn sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự với hành vi trộm cắp tài sản nhưng sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về các vấn đề pháp lý liên quan trộm cắp tài sản. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Diệu Linh.



Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589