Tụ tập hát hò, gây mất trật tự ở nơi công cộng bị xử phạt hành chính không?

Thứ Năm, 25/07/2019 | 17:05 GMT+7 | 
Lượt xem: 1216

Do quá trình công nghiệp hóa, hiện đại hóa đất nước nhanh chóng nên tình trạng an ninh xã hội nước ta cũng đang dần có chiều hướng ngày càng trở nên phức tạp và mất ổn định hơn. Điều này đã dẫn tới nhiều thực trạng tiềm ẩn mà trong đó, vấn đề gây rối trật tự nơi công cộng đang diễn ra ngày càng phổ biến và trở lên nghiêm trọng hơn.

Vậy, gây mất trật tự ở nơi công cộng bị xử phạt hành chính không? Sau đây, công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn cho quý khách hàng như sau:


Căn cứ pháp lý

Luật sư tư vấn

Dựa vào thông tin đã cung cấp và căn cứ vào pháp luật về xử lý hành chính, tại khoản 2 Điều 5 Nghị định 167/2013/NĐ-CP có quy định:

2. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
a) Đánh nhau hoặc xúi giục người khác đánh nhau;
b) Báo thông tin giả đến các cơ quan nhà nước có thẩm quyền;
c) Say rượu, bia gây mất trật tự công cộng;
d) Ném gạch, đất, đá, cát hoặc bất cứ vật gì khác vào nhà, vào phương tiện giao thông, vào người, đồ vật, tài sản của người khác;
đ) Tụ tập nhiều người ở nơi công cộng gây mất trật tự công cộng;
e) Để động vật nuôi gây thiệt hại tài sản cho người khác;
g) Thả diều, bóng bay, chơi máy bay, đĩa bay có điều khiển từ xa hoặc các vật bay khác ở khu vực sân bay, khu vực cấm; đốt và thả "đèn trời”;
h) Sách nhiễu, gây phiền hà cho người khác khi bốc vác, chuyên chở, giữ hành lý ở các bến tàu, bến xe, sân bay, bến cảng, ga đường sắt và nơi công cộng khác.

Như vậy, việc tụ tập hát hò, gây mất trật tự ở nơi công cộng sẽ bị xử phạt hành chính. Cụ thể, sẽ bị xử phạt từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm.

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Tụ tập hát hò, gây mất trật tự ở nơi công cộng bị xử phạt hành chính không?. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589