Có được bồi thường khi phá dỡ nhà tập thể
Có được bồi thường khi phá dỡ nhà tập thể

Luật nhà ở năm 2014 quy định đối với nhà chung cư hư hỏng đến mức không đảm bảo an toàn cho người sử dụng thì phải tháo dỡ, cải tạo. Trong trường hợp này, chủ sở hữu có quyền được hưởng hỗ trợ tái định cư trong suốt quá trình cải tạo, xây dựng lại. Tuy nhiên, bạn không có đủ bằng chứng để chứng minh mình là chủ sở hữu hay người sử dụng hợp pháp thì bạn không được nhận bất kỳ khoản hỗ trợ nào.

Luật nhà ở năm 2014 quy định đối với nhà chung cư hư hỏng đến mức không đảm bảo an toàn cho người sử...

Hồ sơ công chứng hợp đồng thuê nhà, đất
Hồ sơ công chứng hợp đồng thuê nhà, đất

Nếu một trong 02 bên là công ty, khi công chứng cần đem theo Giấy phép kinh doanh bản chính và con dấu tròn công ty.

Khi đi công chứng: Vợ chồng đều phải đi. Nếu là công ty, người đại diện thep pháp luật công ty phải đi (Người đi không phải là đại diện pháp luật thì phải có giấy ủy quyền).

Nếu một trong 02 bên là công ty, khi công chứng cần đem theo Giấy phép kinh doanh bản chính và con d...

Giấy cho đất viết tay có giá trị hay không?
Giấy cho đất viết tay có giá trị hay không?

Như vậy, khi Tòa án yêu cầu em của bố bạn hoặc bạn phải đi công chứng hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất mà một trong hai bên sau đó thực hiện thì hợp đồng này (khi ấy đã trở thành tài liệu hợp pháp) sẽ là căn cứ để em của bố bạn được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo điểm c khoản 1 Điều 100 Luật đất đai năm 2013:

Như vậy, khi Tòa án yêu cầu em của bố bạn hoặc bạn phải đi công chứng hợp đồng tặng cho quyền sử dụn...

Có lấy lại được ao đã cho hợp tác xã mượn từ năm 1977 không?
Có lấy lại được ao đã cho hợp tác xã mượn từ năm 1977 không?

Như vậy, trong trường hợp nếu như gia đình bạn có đầy đủ giấy tờ chứng minh cái ao bây giờ hợp tác xã đang sử dụng là cái ao của gia đình bạn thì bạn có quyền yêu cầu hợp tác xã phải trả lại tài sản thuộc quyền chiếm hữu của gia đình mình. Điều 100 Luật đất đai năm 2013 quy định như sau:

Như vậy, trong trường hợp nếu như gia đình bạn có đầy đủ giấy tờ chứng minh cái ao bây giờ hợp tác ...

Bố mẹ chuyển quyền sử dụng đất cho con
Bố mẹ chuyển quyền sử dụng đất cho con

Việc chuyển quyền sử dụng đất của bố mẹ chồng bạn cho vợ chồng bạn thì có thể để lại di chúc hoặc có thể làm thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất cho vợ chồng bạn để hoàn thiện thủ tục pháp lý liên quan đến mảnh đất đó.

Việc chuyển quyền sử dụng đất của bố mẹ chồng bạn cho vợ chồng bạn thì có thể để lại di chúc hoặc có...

Hiệu lực pháp lý của các giấy tờ khi chuyển quyền sử dụng đất
Hiệu lực pháp lý của các giấy tờ khi chuyển quyền sử dụng đất

Còn vấn đề về chú bạn có được sở hữu thửa đất đó hay không?

Về vấn đề này do thông tin bạn cung cấp rất chung chung, không cụ thể nên chúng tôi chỉ có thể tư vấn cho bạn như sau:

Mặc dù giấy tờ ghi nhận trên không có giá trị pháp lý nhưng thực tế nếu chú bạn đã sử dụng mảnh đất này ổn định lâu dài, có thực hiện đầy đủ các nghĩa vụ tài chính về đất đai thì rất có thể mảnh đất này sẽ thuộc sở hữu của chú bạn.

Còn vấn đề về chú bạn có được sở hữu thửa đất đó hay không?

Về vấn đề này do thông tin ...

Giải quyết như thế nào khi phát hiện mua lại đất đã lấn chiếm.
Giải quyết như thế nào khi phát hiện mua lại đất đã lấn chiếm.

Trong trường hợp, tranh chấp được giải quyết tại Tòa án (hòa giải cấp xã không thành) thì Tòa án sẽ căn cứ vào thực trạng sử dụng đất, mục đích sử dụng đất của 2 bên để ra quyết định.

Quyết định của Tòa án là quyết định cuối cùng có hiệu lưc buộc các bên phải chấp hành.

Trong trường hợp, tranh chấp được giải quyết tại Tòa án (hòa giải cấp xã không thành) thì Tòa án sẽ ...

Người nước ngoài mua nhà ở Việt Nam
Người nước ngoài mua nhà ở Việt Nam

Dựa vào các quy định trên có thể thấy cá nhân người nước ngoài không được phép nhận quyền sử dụng đất – đứng tên mình trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất ở Việt Nam.

Dựa vào các quy định trên có thể thấy cá nhân người nước ngoài không được phép nhận quyền sử dụng đ...

Đất đang ghi nợ tiền sử dụng đất có được thực hiện chuyển đổi mục đích sử dụng đất?
Đất đang ghi nợ tiền sử dụng đất có được thực hiện chuyển đổi mục đích sử dụng đất?

Như vậy, khi bạn thực hiện thủ tục chuyển đổi mục đích sử dụng đất có ghi nợ số tiền sử dụng đất phải nộp, mặc dù chưa thanh toán được tiền sử dụng đất nhưng về mặt pháp lý, thủ tục chuyển đổi mục đích sử dụng đất đã hoàn thiện, đất bạn đang sử dụng đã được chuyển đổi thành đất ở. Gia đình bạn được cấp giấy chứng nhận và được ghi nợ số tiền sử dụng đất phải nộp trên giấy chứng nhận.

Như vậy, khi bạn thực hiện thủ tục chuyển đổi mục đích sử dụng đất có ghi nợ số tiền sử dụng đất phả...

Tự ý chuyển mục đích sử dụng đất có bị xử phạt không?
Tự ý chuyển mục đích sử dụng đất có bị xử phạt không?

Bạn thông tin mảnh đất của ông B có diện tích là 265.0 m2 vì vậy khi quy đổi ra ha nó sẽ rơi vào trường hợp quy định tại điểm a khoản 2 Điều 8 Nghị định 102/2014/NĐ-CP với mức phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng. Nếu không có tình tiết tăng nặng hoặc giảm nhẹ thì mức tiền phạt áp dụng là 1.500.000 đồng.

Ngoài ra người tiến hành xử phạt vi phạm còn có quyền áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả như đã nêu tại Khoản 3 của nghị định.

Bạn thông tin mảnh đất của ông B có diện tích là 265.0 m2 vì vậy khi quy đổi ra ha nó sẽ rơi vào trư...

VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589