Mua đất nhưng chưa sang tên sổ đỏ có được thừa kế không?

Thứ Năm, 13/06/2019 | 10:39 GMT+7 | 
Lượt xem: 1222
Luật sư cho em hỏi năm 2001 bác ruột của em có bán cho ba em 6000 m2 đất trồng lúa nhưng không sang tên sổ đỏ, lý do sổ đỏ thế chấp ngân hàng, đến nay vẫn chưa sang tên được vì sổ đỏ vẫn còn ở ngân hàng. Lúc mua đất thì chỉ có 2 bên mua bán, ký tên và 2 bên giáp ranh đất cùng trưởng ấp ký tên. Nhưng năm 2014 ba em mất. Giờ em muốn sang tên sổ đỏ thì phải làm thế nào. Trân trọng cảm ơn quý luật sư.

Lê Thị Huệ

Cơ sở pháp lý:

- Bộ luật dân sự 1995
- Luật đất đai 1998

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến nhận di sản thừa kế là quyền sử dụng đất.

Dựa theo thông tin được cung cấp, do giao dịch mua bán đất diễn ra vào năm 2001, vì vậy, theo quy định của pháp luật, giao dịch này cần tuân thủ các quy định về nội dung và hình thức theo quy định của Bộ luật dân sự 1995 và Luật đất đai 1998.

Theo quy định tại điều 75 Luật đất đai 1998, việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất nông nghiệp được quy định như sau:

1- Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất nông nghiệp, đất lâm nghiệp để trồng rừng, được chuyển nhượng quyền sử dụng đất trong các trường hợp sau đây:
a) Chuyển đi nơi khác;
b) Chuyển sang làm nghề khác;
c) Không còn khả năng trực tiếp lao động.
2- Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất ở, do chuyển đi nơi khác hoặc không còn nhu cầu ở được chuyển nhượng quyền sử dụng đất.
Việc chuyển nhượng phải được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cho phép. Người nhận đất phải sử dụng đúng mục đích

Theo đó, việc chuyển nhượng đất cần được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép. Giao dịch đó cần đăng ký với cơ quan nhà nước.

Tuy nhiên, việc chuyển nhượng đất vào năm 2001 chỉ được thể hiện bằng giấy tờ mua bán, có chữ ký của các bên liên quan mà không được công chứng, chứng thực, do đó, theo quy định tại điều 139 Bộ luật dân sự 1995, giao dịch đó bị vô hiệu.

Điều 139. Giao dịch dân sự vô hiệu do không tuân thủ quy định về hình thức
Trong trường hợp pháp luật quy định giao dịch dân sự vô hiệu, nếu không được thể hiện bằng văn bản, không được Công chứng nhà nước chứng nhận, không được chứng thực, đăng ký hoặc cho phép, thì theo yêu cầu của một hoặc các bên, Toà án, cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác quyết định buộc các bên thực hiện quy định về hình thức của giao dịch trong một thời hạn; quá thời hạn đó mà không thực hiện, thì giao dịch vô hiệu. Bên có lỗi làm cho giao dịch vô hiệu phải bồi thường thiệt hại.

Như vậy, việc chuyển quyền sử dụng đất diễn ra vào năm 2001 do không tuân thủ về hình thức nên bị vô hiệu theo quy định của pháp luật. Do đó, không thực hiện được việc chuyển nhượng cũng như đăng ký sổ đỏ đứng tên người được chuyển nhượng. Vì vậy, tài sản đó không được coi là di sản thừa kế khi người nhận chuyển nhượng chết đi.

Từ những phân tích trên đây, giao dịch dân sự bị vô hiệu do không tuân thủ các quy định về hình thức theo quy định của pháp luật nên không thể thực hiện việc khai nhận di sản thừa kế. Do đó, người được hưởng thừa kế không thể thực hiện việc đăng ký cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với tài sản được hình thành do giao dịch vô hiệu.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về nhận di sản thừa kế là quyền sử dụng đất. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Khánh Lâm

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2020), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589