Trang chủ » Tư vấn pháp luật » Tư vấn luật đất đai » Tự ý chuyển đổi mục đích sử dụng đất trồng lúa sang nuôi trồng thủy sản có vi phạm pháp luật không?
Tìm kiếm bài viết

Tự ý chuyển đổi mục đích sử dụng đất trồng lúa sang nuôi trồng thủy sản có vi phạm pháp luật không?

.
Lượt xem: 2593
Tác giả: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Tóm tắt tình huống:

Thưa luật sư, gia đình tôi được Nhà nước giao đất để trồng lúa và đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Tuy nhiên, sau một thời gian trồng lúa có kết quả không tốt, lúa còi cọc và không phát triền, gia đình tôi đã tự ý nuôi trồng thủy sản trên một phần mảnh đất trên với diện tích lên tới 0,6 hécta. Cho tôi hỏi gia đình tôi làm vậy có vi phạm pháp luật không và mức xử phạt cho hành vi ấy như thế nào ?
Người gửi: Nông Đức Chấn
Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến luật Việt Phong. Về vấn đề của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn giúp bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp luật:

- Luật Đất đai 2013;
- Nghị định 102/2014/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính lĩnh vực đất đai.
 

2/ Tự ý chuyển đổi mục đích sử dụng đất trồng lúa sang nuôi trồng thủy sản có vi phạm pháp luật không?

Theo thông tin bạn cung cấp, gia đình bạn được Nhà nước giao đất để trồng lúa và được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nhưng sau đó gia đình bạn lại tự ý nuôi trồng thủy sản trên mảnh đất ấy thì đây được xác định là hành vi sử dụng sai mục đích.
Gia đình bạn đã vi phạm khoản 3, điều 12 Luật Đất đai 2013 về những hành vi bị nghiêm cấm. Nếu muốn chuyển đổi mục đích sử dụng đất từ trồng lúa sang nuôi trồng thủy sản gia đình bạn phải được phép của Cơ quan Nhà nước có thẩm quyền căn cứ điều 57 Luật Đất đai 2013, cụ thể: 
"Điều 12. Những hành vi bị nghiêm cấm
1. Lấn, chiếm, hủy hoại đất đai.
2. Vi phạm quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được công bố.
3. Không sử dụng đất, sử dụng đất không đúng mục đích.
4. Không thực hiện đúng quy định của pháp luật khi thực hiện quyền của người sử dụng đất.
5. Nhận chuyển quyền sử dụng đất nông nghiệp vượt hạn mức đối với hộ gia đình, cá nhân theo quy định của Luật này.
6. Sử dụng đất, thực hiện giao dịch về quyền sử dụng đất mà không đăng ký với cơ quan nhà nước có thẩm quyền.
7. Không thực hiện hoặc thực hiện không đầy đủ nghĩa vụ tài chính đối với Nhà nước.
8. Lợi dụng chức vụ, quyền hạn để làm trái quy định về quản lý đất đai.
9. Không cung cấp hoặc cung cấp thông tin về đất đai không chính xác theo quy định của pháp luật.
10. Cản trở, gây khó khăn đối với việc thực hiện quyền của người sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

Điều 57.Chuyển đổi mục đích sử dụng đất
1. Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền bao gồm:
a) Chuyển đất trồng lúa sang đất trồng cây lâu năm, đất trồng rừng, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối;
b) Chuyển đất trồng cây hàng năm khác sang đất nuôi trồng thủy sản nước mặn, đất làm muối, đất nuôi trồng thủy sản dưới hình thức ao, hồ, đầm;
c) Chuyển đất rừng đặc dụng, đất rừng phòng hộ, đất rừng sản xuất sang sử dụng vào mục đích khác trong nhóm đất nông nghiệp;
d) Chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp;
đ) Chuyển đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất sang đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất hoặc thuê đất;
e) Chuyển đất phi nông nghiệp không phải là đất ở sang đất ở;
g) Chuyển đất xây dựng công trình sự nghiệp, đất sử dụng vào mục đích công cộng có mục đích kinh doanh, đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp không phải là đất thương mại, dịch vụ sang đất thương mại, dịch vụ; chuyển đất thương mại, dịch vụ, đất xây dựng công trình sự nghiệp sang đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp.
2. Khi chuyển mục đích sử dụng đất theo quy định tại khoản 1 Điều này thì người sử dụng đất phải thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật; chế độ sử dụng đất, quyền và nghĩa vụ của người sử dụng đất được áp dụng theo loại đất sau khi được chuyển mục đích sử dụng.”

Đối với hành vi sử dụng đất sai mục đích, gia đình bạn sẽ bị xử phạt hành chính với hình phạt cụ thể là phạt tiền theo căn cứ tại khoản 2 điều 6 Nghị định 102/2014/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính lĩnh vực đất đai, cụ thể:
"Điều 6. Chuyển mục đích sử dụng đất trồng lúa không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép
[…]2. Chuyển mục đích sử dụng sang đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối thì hình thức và mức xử phạt như sau:
a) Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép dưới 0,5 héc ta;
b) Phạt tiền từ trên 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 0,5 héc ta đến dưới 03 héc ta;
c) Phạt tiền từ trên 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 03 héc ta trở lên […]”
Phần đất gia đình bạn sử dụng với mục đích nuôi trồng thủy sản lên tới 0,6 hecta nên gia đình bạn phải chịu mức phạt từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng.
Ngoài ra, gia đình bạn còn phải buộc khôi phục lại tình trạng đất ban đầu trước khi có hành chuyển đổi mục đích sử dụng đất trồng lúa sang nuôi trồng thủy sản.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Tự ý chuyển đổi mục đích sử dụng đất trồng lúa sang nuôi trồng thủy sản có vi phạm pháp luật không? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Lưu Hồng Lê

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Tự ý chuyển đổi mục đích sử dụng đất trồng lúa sang nuôi trồng thủy sản có vi phạm pháp luật không?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội - Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
- Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang - 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Hỏi đáp về: Tự ý chuyển đổi mục đích sử dụng đất trồng lúa sang nuôi trồng thủy sản có vi phạm pháp luật không?
Email, điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *
Nội dung câu hỏi *
Tên *
Email *
Số điện thoại *
Đánh giá bài viết
 
 
 
 
 

Tin cùng chuyên mục

  Có thể làm sổ đỏ đất 5% được không?. 05/07/2017   Có được phép xây nhà trên đất nông nghiệp không?. 04/07/2017   Vấn đề tranh chấp về quyền sở hữu nhà ở. 04/07/2017   Bồi thường đất bị thu hồi mà người sử dụng đất không có giấy tờ về quyền sử dụng đất. 04/07/2017   Người Việt Nam định cư nước ngoài đầu tư kinh doanh vào Việt Nam. 04/07/2017   Cách xác định vị trí đất tỉnh Hà Nam. 30/06/2017   Điều kiện chuyển nhượng quyền sử dụng đất ruộng. 30/06/2017   Giao dịch đất nằm trong kế hoạch giải phóng mặt bằng và bồi thường giải phóng mặt bằng. 23/06/2017   Quy định về giải quyết tranh chấp quyền về lối đi qua. 22/06/2017   Điều kiện với đất cho thuê để có thể sử dụng với mục đích kinh doanh. 16/06/2017   Thu hồi đất nông nghiệp thuộc quỹ đất công ích của xã. 16/06/2017   Nhà dưới diện tích tối thiểu có được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không?. 15/06/2017   Quy định việc tách thửa đất và thủ tục tách thửa đất. 01/06/2017   Quy định về việc bồi thường về đất và tài sản gắn liền với đất khi nhà nước thu hồi đất. 31/05/2017   Dịch vụ luật sư tư vấn pháp luật về bất động sản. 18/05/2017   Luật sư tư vấn về luật đất đai và xây dựng. 17/05/2017   Tư vấn giải quyết khiếu nại, khiếu kiện, tố cáo về Đất đai. 17/05/2017   Tư vấn pháp Luật Đất đai miễn phí qua Email. 17/05/2017   Dịch vụ Luật sư đại diện giải quyết tranh chấp đất đai. 17/05/2017   Tư vấn về thẩm quyền giải quyết tranh chấp đất đai. 17/05/2017
  • Liên he
  • lien he

Tin xem nhiều

Khách hàng nói về chúng tôi

Pico
Vietcombank
 
 
Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

 Công ty tôi kết hợp với đài VOV để xây dựng và phát triển ứng dựng khám chữa bệnh qua video. Luật Việt Phong đã tư vấn cho chúng tôi các vấn đề pháp lý từ khi triển khai dự án đến khi dự án của chúng tôi đi vào hoạt động, kinh nghiệm về pháp luật ... 

Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

 Tôi làm kế toán cho Công ty Thái Sơn Bắc. Công ty chúng tôi thường xuyên phải thực hiện các thủ tục liên quan đến đăng ký kinh doanh, hiện nay đã là 5 năm chúng tôi sử dụng dịch vụ của Luật Việt Phong, tôi thấy dịch vụ ở đây rất tốt.  

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

 Tình cờ biết đến Luật Việt Phong qua một người bạn giới thiệu, qua quá trình sử dụng dịch vụ pháp lý tại đây tôi cảm nhận thấy Luật Việt Phong rất nhiệt tình, khi gặp bất kỳ một khó khăn nào về pháp luật tôi chỉ cần gọi điện là có thể được các Luật sư và chuyên viên ở đây hỗ trợ nhanh chóng và tận tình.  

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

 Khi chuẩn bị khởi nghiệp trong lĩnh vực buôn bán ô tô tải, xe đầu kéo, phụ tùng ô tô tôi đã rất băn khoăn về các vấn đề pháp lý cho doanh nghiệp của mình. Tình cờ một lần được người bạn thân giới thiệu về dịch vụ pháp lý doanh nghiệp của Lu... 

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

 Công ty cổ phần KOBAN của chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ pháp lý do Luật Việt Phong cung cấp. Chúng tôi thực sự hài lòng về sự chuyên nghiệp trong làm việc của công ty Luật Việt Phong. Mọi công việc đều được Luật Việt Phong xử lý nhanh chóng, chính xác, hiệu quả. 

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

 Công ty chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ tư vấn luật tại Luật Việt Phong như: xin giấy phép kinh doanh, tư vấn quản trị nội bộ doanh nghiệp, giải quyết tranh chấp kinh doanh. Chúng tôi cảm thấy rất hài lòng về dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp. Chúc toàn thể công ty luôn phát triển thịnh vượng! 

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

 Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 1900 6589 do Luật Việt Phong triển khai thực sự là một giải pháp hữu hiệu trong việc phổ biến kiến thức pháp luật, hỗ trợ pháp lý cho người dân. Chi phí dịch vụ hợp lý, tiết kiệm thời gian, không phải đi lại là một thế mạnh của dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp.  

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 Cho đến nay đã là 2 năm Trung tâm Tiếng Anh UVES hợp tác với Luật Việt Phong trong việc xử lý các vấn đề pháp lý của Trung tâm. UVES hi vọng mối quan hệ hợp tác giữa Luật Việt Phong và UVES ngày càng phát triển hơn.  

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 
 
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2021), ® All Reserved.