Ủy quyền cho người khác chuyển nhượng quyền sử dụng đất có hợp pháp?

Thứ Năm, 13/10/2016 | 14:43 GMT+7 | 
Lượt xem: 12708

Tóm tắt câu hỏi: 

Chào luật sư, Tôi có câu hỏi muốn hỏi Luật sư về việc mua bán đất như sau: Tôi ở Bắc Giang. Tôi muốn mua một mảnh đất có diện tích 200m2 ở nhà người quen biết. Tôi được biết mảnh đất đó có 2 người cùng đứng tên. Nhưng một người đang ở trong Bình Dương, hiện nay người ở trong Bình Dương cũng đồng ý bán cho tôi mảnh đất đó nhưng vì ở quá xa không thể ký vào hợp đồng mua bán được nên họ muốn ủy quyền quyền bán mảnh đất đó cho người đứng tên còn lại hiện đang ở Bắc Giang. Vậy luật sư cho tôi hỏi như vậy có hợp pháp không? Chúng tôi cần làm những thủ tục gì? Xin cảm ơn luật sư. 

Người gửi: Đỗ Văn Ninh (Bắc Giang)

Ủy quyền cho người khác chuyển nhượng quyền sử dụng đất có hợp pháp?

 

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Cơ sở pháp lý

– Luật Đất Đai 2013. 

– Luật công chứng năm 2014. 

– Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Đất đai năm 2013; 

2/ Ủy quyền cho người khác chuyển nhượng quyền sử dụng đất có hợp pháp? 

Theo thông tin bạn cung cấp, mảnh đất mà bạn muốn mua lại quyền sử dụng đất của người hàng xóm và hiện tại mảnh đất đó có hai người cùng đứng tên trên mảnh đất đó. 

Về việc ủy quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất. 
Căn cứ theo quy định tại khoản 5 Điều 144 Bộ luật dân sự năm 2005 thì: "5. Người đại diện không được xác lập, thực hiện các giao dịch dân sự với chính mình hoặc với người thứ ba mà mình cũng là người đại diện của người đó, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.”

Theo đó, pháp luật hiện nay chỉ không cho phép người đại diện xác lập, thực hiện giao dịch dân sự với chính mình hoặc với người thứ ba mà mình là người đại diện của người đó. Trường hợp của bạn không thuộc trường hợp này nên việc ủy quyền cho người đứng tên còn lại trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thực hiện hợp đồng mua bán với bạn là đúng quy định của pháp luật.

Về hình thức hợp đồng ủy quyền.
Để việc mua bán đảm bảo tính pháp lý thì hợp đồng ủy quyền trên phải được công chứng, chứng thực theo quy định của pháp luật. Cụ thể, theo quy định tại khoản 2 Điều 55 Luật công chứng 2014 thì trong trường hợp bên ủy quyền và bên được ủy quyền không thể cùng đến một tổ chức hành nghề công chứng thì bên ủy quyền yêu cầu tổ chức hành nghề công chứng nơi họ cư trú công chứng hợp đồng ủy quyền; bên được ủy quyền yêu cầu tổ chức hành nghề công chứng nơi họ cư trú công chứng tiếp vào bản gốc hợp đồng ủy quyền này, hoàn tất thủ tục công chứng hợp đồng ủy quyền. Do đó, trong trường hợp này để đảm bảo an toàn pháp lý cho bạn bạn cần yêu cầu có hợp đồng ủy quyền đã được công chứng từ phía người chuyển nhượng đất cho bạn. 

Về thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất. 

Theo khoản 1, khoản 2 Điều 79 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Đất đai năm 2013 thì, trình tự, thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất thực hiện như sau:

Người sử dụng đất nộp 1 bộ hồ sơ thực hiện quyền của người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất, gồm:
 
– Đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất (theo Mẫu số 09/ĐK ban hành kèm theo Thông tư số 24/2014/TT-BTNMT ngày 19/5/2014 của Bộ Tài nguyên và Môi trường).
 
– Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp

– Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất, lập tại tổ chức công chứng nơi có đất.
 
Văn phòng đăng ký đất đai có trách nhiệm kiểm tra hồ sơ, nếu đủ điều kiện thực hiện quyền theo quy định thì thực hiện các công việc sau đây:
 
– Gửi thông tin địa chính đến cơ quan thuế để xác định và thông báo thu nghĩa vụ tài chính đối với trường hợp phải thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định;
 
– Xác nhận nội dung biến động vào Giấy chứng nhận đã cấp theo quy định của Bộ Tài nguyên và Môi trường.
 
Trường hợp phải cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất thì lập hồ sơ trình cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho người sử dụng đất;
 
– Chỉnh lý, cập nhật biến động vào hồ sơ địa chính, cơ sở dữ liệu đất đai; trao Giấy chứng nhận cho người sử dụng đất hoặc gửi UBND cấp xã để trao đổi với trường hợp nộp hồ sơ tại cấp xã.

– Hợp đồng ủy quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất. 

Như vậy, với những căn cứ pháp luật trên thì việc bạn mua mảnh đất trên thông qua hợp đồng ủy quyền như trong tình huống của bạn là hợp lý. Để việc mua đất giữa bạn và người hàng xóm hợp pháp thì bạn cần yêu cầu người bán thực hiện hợp đồng ủy quyền theo đúng quy định của pháp luật. 

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Ủy quyền cho người khác chuyển nhượng quyền sử dụng đất có hợp pháp? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2020), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589