Ủy quyền cho phòng chuyên môn cấp huyện cấp Giấy phép xây dựng

Thứ Tư, 02/08/2017 | 17:11 GMT+7 | 
Lượt xem: 1863

Tóm tắt câu hỏi: 

Tôi hiện đang làm tại phòng chức năng của UBND cấp huyện. Vừa qua UBND cấp huyện đã phân công cho đồng chí phó chủ tịch UBND cấp huyện phụ trách việc cấp Giấy phép xây dựng. Nay phó chủ tịch muốn ủy quyền việc cấp Giấy phép xây dựng này lại cho phòng chức năng, chuyên môn thực hiện. Như vậy phòng chuyên môn cấp huyện thực hiện việc cấp Giấy phép xây dựng có đúng quy định của pháp luật không?
Người gửi: Giang Nguyễn
Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

- Bộ luật Dân sự 2015.

2/ Ủy quyền cho phòng chuyên môn cấp huyện cấp Giấy phép xây dựng

Theo như thông tin mà bạn cung cấp thì ban đầu UBND cấp huyện ủy quyền cho phó chủ tich UBND cấp huyện phụ trách việc cấp Giấy phép xây dựng, nay phó chủ tịch UBND cấp huyện lại ủy quyền lại cho phòng chuyên môn. Về vấn đề ủy quyền lại, Điều 564 Bộ luật Dân sự 2015 quy định:
"1. Bên được ủy quyền được ủy quyền lại cho người khác trong trường hợp sau đây:
a) Có sự đồng ý của bên ủy quyền;
b) Do sự kiện bất khả kháng nếu không áp dụng ủy quyền lại thì mục đích xác lập, thực hiện giao dịch dân sự vì lợi ích của người ủy quyền không thể thực hiện được.
2. Việc ủy quyền lại không được vượt quá phạm vi ủy quyền ban đầu.
3. Hình thức hợp đồng ủy quyền lại phải phù hợp với hình thức ủy quyền ban đầu.”
Như vậy, việc phó chủ tịch UBND cấp huyện ủy quyền cho phòng chuyên môn cần có sự đồng ý của UBND cấp huyện và không được vượt quá phạm vi ủy quyền ban đầu.
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về vấn đề ủy quyền cho phòng chuyên môn cấp huyện cấp Giấy phép xây dựng. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Đoàn Thảo Ánh
Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589