Trang chủ » Tư vấn pháp luật » Tư vấn luật hình sự » Vay tiền không trả có bị phạt tù không?
Tìm kiếm bài viết

Vay tiền không trả có bị phạt tù không?

.
Lượt xem: 622
Tác giả: Luật gia. Nguyễn Thị Phương Anh
Mình có một người a trai hiện tại ko có công việc ổn đinh,đã có vợ và 2 con,a trai nghiện cá độ đá banh từ rất lâu,gia đình nội ngoại đã phait trả nợ rất nhiều lần nhưng vẫn chứng nào tật đó,đi làm ở đâu một thời gian thì làm quen kết thân rồi vay tiền những người ở chỗ làm chơi cờ bạc rồi ko trả sau đó hẹn hò rồi thôi việc.a trai mình rất giỏi vay tiền hầu như quen biết ai là vài bữa đã mượn tiền nhưng ko bao giờ có trách nhiệm trả mà chỉ có quỵt tiền của ng cho vay,còn về nha đình thì vì thương con nên cứ lấy lí do này lí do kia để xin tiền hứa là làm lại cuộc đờiví dụ như cắm xe về xin đi chuộc mới có xe đi làm hay là ko có ce thì làm sao đi xin việc kháca mình còn vay các ngân hàng theo hình thức vay tiêu dùng mỗi ngân hàng khoảng 20 đến 50 triệu nhưng ko trả,rồi vay các cty tập đoàn tài chính như HD bank,homecredit,Vp bank,các tổ chức vay online như Vdong,tima....có lúc mình còn đánh nhau với a của mình nữa nhưng ông ấy lại cầm dao kiểu ăn vạ đòi chém mình rồi đạp phá đồ đạc trong nhà sau đó uy hiếp bố mẹ mình đưa tiền,bỏ đi vài ngày rồi hết tiền lại về nhà,tất cả những người cho vay liên lạc thì không được vì đổi số dt liên tục và có gặp cũng hẹn hò rồi trốn người ta không bao giờ trả,gia đình hiện giờ rất chán nản mong luật sư cho mình lời khuyên phải như thế nào,gia đình có liên hệ với công an phường nhưng họ nói khi nào đập phá ở nhà gọi điện thoại thì họ vào nên hiện tại gia đình không biết làm sao cả,luật sư cho mình hỏi có cách nào để giải quyết trường hợp của a trai với ạ,gia đình chấp nhận để nhờ tới pháp luật răn đe.Xin cảm ơn !
Nguyễn Đức Toàn

Bài viết liên quan
Phân biệt tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản với tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản
Quy định về tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản và thủ tục để đòi lại tài sản
Tự ý bán tài sản sở hữu chung có bị coi là lừa đảo chiếm đoạt tài sản không?
Tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản theo quy định của pháp luật hiện hành
Tội công nhiên chiếm đoạt tài sản

Cơ sở pháp lý: 

-  Bộ luật hình sự năm 2015

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp luật hình sự.

Dựa trên sự trình bày của bạn, anh trai bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 175 Bộ luật hình sự năm 2015.
Điều 175. Tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản
1. Người nào thực hiện một trong những hành vi sau đây chiếm đoạt tài sản của người khác trị giá từ 4.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 4.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 173, 174 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm hoặc tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại hoặc tài sản có giá trị đặc biệt về mặt tinh thần đối với người bị hại, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:
a) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản đó hoặc đến thời hạn trả lại tài sản mặc dù có điều kiện, khả năng nhưng cố tình không trả;
b) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng và đã sử dụng tài sản đó vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản.
2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:
a) Có tổ chức;
b) Có tính chất chuyên nghiệp;
c) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng;
d) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn hoặc lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;
đ) Dùng thủ đoạn xảo quyệt;
e) Tái phạm nguy hiểm.
3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 12 năm:
a) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng;
b) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội.
4. Phạm tội chiếm đoạt tài sản trị giá 500.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm.
5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

Do đó, bạn và những chủ nợ có thể hợp sức để tố giác hành vi trên với Công an xã, phường tại địa phương để có thể giáo dục, răn đe anh trai bạn nghiêm khắc hơn.

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về pháp luật hình sự. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp luật.

Bài viết được thực hiện bởi: Luật gia. Nguyễn Thị Phương Anh

Để được giải đáp thắc mắc về: Vay tiền không trả có bị phạt tù không?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội - Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
- Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang - 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên - Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Hỏi đáp về: Vay tiền không trả có bị phạt tù không?
Email, điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *
Nội dung câu hỏi *
Tên *
Email *
Số điện thoại *
Đánh giá bài viết
 
 
 
 
 

Tin cùng chuyên mục

  Nghiện ma túy mà không có nơi ở ổn định có được bảo lĩnh?. 07/11/2019   Gây thương tích khi phòng vệ có bị sao không?. 25/10/2019   Gây thương tích khi phòng vệ có bị xử phạt không?. 22/10/2019   Tảo hôn có thể bị truy cứu tội hiếp dâm?. 21/10/2019   Mức phạt đối với hành vi mua bán trái phép chất ma túy. 18/09/2019   Tội giết người trong trạng thái tinh thần bị kích động mạnh. 16/09/2019   Trình tự, thủ tục xóa án tích. 13/09/2019   Mua nhầm xe có giấy tờ giả, xử lý như thế nào?. 05/09/2019   Vay tiền không trả và trốn tránh bị xử lý như thế nào?. 27/08/2019   Dịch vụ luật sư tư vấn pháp luật về ma tuý qua tổng đài trực tuyến 19006589. 19/08/2019   Dịch vụ luật sư tư vấn pháp luật về hình sự qua tổng đài trực tuyến 19006589. 19/08/2019   Dịch vụ luật sư tư vấn luật hình sự qua tổng đài trực tuyến 1900 6589. 19/08/2019   Dịch vụ luật sư tư vấn pháp luật thực hiện thủ tục khởi kiện hành vi cố ý gây thương tích qua tổng đài trực tuyến 1900 6589. 18/08/2019   Dịch vụ luật sư tư vấn pháp luật về bào chữa tội giết người qua tổng đài trực tuyến 1900 6589. 17/08/2019   Dịch vụ luật sư tư vấn pháp luật về bào chữa án ma túy qua tổng đài trực tuyến 1900 6589. 17/08/2019   Dịch vụ tư vấn Luật sư bào chữa qua tổng đài trực tuyến 1900 6589. 17/08/2019   Xử lý hành vi xâm phạm sức khỏe của người khác. 15/08/2019   Tham gia mua ma túy cùng người khác thì có bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội tàng trữ trái phép chất ma túy hay không?. 15/08/2019   Hồ sơ xin trích lục bản án của toà án. 13/08/2019   Mượn tiền và xe nhưng chưa trả được có bị truy cứu trách nhiệm hình sự hay không?. 10/08/2019
  • Liên he
  • lien he

Tin xem nhiều

Khách hàng nói về chúng tôi

Pico
Vietcombank
 
 
Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

 Công ty tôi kết hợp với đài VOV để xây dựng và phát triển ứng dựng khám chữa bệnh qua video. Luật Việt Phong đã tư vấn cho chúng tôi các vấn đề pháp lý từ khi triển khai dự án đến khi dự án của chúng tôi đi vào hoạt động, kinh nghiệm về pháp luật ... 

Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

 Tôi làm kế toán cho Công ty Thái Sơn Bắc. Công ty chúng tôi thường xuyên phải thực hiện các thủ tục liên quan đến đăng ký kinh doanh, hiện nay đã là 5 năm chúng tôi sử dụng dịch vụ của Luật Việt Phong, tôi thấy dịch vụ ở đây rất tốt.  

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

 Tình cờ biết đến Luật Việt Phong qua một người bạn giới thiệu, qua quá trình sử dụng dịch vụ pháp lý tại đây tôi cảm nhận thấy Luật Việt Phong rất nhiệt tình, khi gặp bất kỳ một khó khăn nào về pháp luật tôi chỉ cần gọi điện là có thể được các Luật sư và chuyên viên ở đây hỗ trợ nhanh chóng và tận tình.  

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

 Khi chuẩn bị khởi nghiệp trong lĩnh vực buôn bán ô tô tải, xe đầu kéo, phụ tùng ô tô tôi đã rất băn khoăn về các vấn đề pháp lý cho doanh nghiệp của mình. Tình cờ một lần được người bạn thân giới thiệu về dịch vụ pháp lý doanh nghiệp của Lu... 

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

 Công ty cổ phần KOBAN của chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ pháp lý do Luật Việt Phong cung cấp. Chúng tôi thực sự hài lòng về sự chuyên nghiệp trong làm việc của công ty Luật Việt Phong. Mọi công việc đều được Luật Việt Phong xử lý nhanh chóng, chính xác, hiệu quả. 

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

 Công ty chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ tư vấn luật tại Luật Việt Phong như: xin giấy phép kinh doanh, tư vấn quản trị nội bộ doanh nghiệp, giải quyết tranh chấp kinh doanh. Chúng tôi cảm thấy rất hài lòng về dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp. Chúc toàn thể công ty luôn phát triển thịnh vượng! 

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

 Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 1900 6589 do Luật Việt Phong triển khai thực sự là một giải pháp hữu hiệu trong việc phổ biến kiến thức pháp luật, hỗ trợ pháp lý cho người dân. Chi phí dịch vụ hợp lý, tiết kiệm thời gian, không phải đi lại là một thế mạnh của dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp.  

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 Cho đến nay đã là 2 năm Trung tâm Tiếng Anh UVES hợp tác với Luật Việt Phong trong việc xử lý các vấn đề pháp lý của Trung tâm. UVES hi vọng mối quan hệ hợp tác giữa Luật Việt Phong và UVES ngày càng phát triển hơn.  

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 
 
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2021), ® All Reserved.