Vợ chồng đã ly hôn kết hôn lại được không?

Thứ Sáu, 28/07/2017 | 10:10 GMT+7 | 
Lượt xem: 1831

Tóm tăt câu hỏi: 

Luật sư cho tôi hỏi, vợ chồng tôi đã ly hôn được hơn 1 năm nay vì những lý do gia đình chứ thật sự chúng tôi vẫn còn yêu nhau rất nhiều. Bây giờ, tôi và cô ấy muốn quay lại với nhau thì có được hay không? Mong luật sư có thể tư vấn. Tôi cảm ơn!
Người gửi: Minh Phong
Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Luật Việt Phong. Về vấn đề của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn giúp bạn như sau:

1, Căn cứ pháp lý

- Luật hôn nhân và gia đình 2014;

2, Vợ chồng đã ly hôn kết hôn lại được không?

Việc vợ chồng đã ly hôn, muốn xác lập lại quan hệ vợ chồng được quy định tại khoản 2, Điều 9, Luật hôn nhân và gia đình 2014 về Đăng ký kết hôn như sau:
Vợ chồng đã ly hôn muốn xác lập lại quan hệ vợ chồng thì phải đăng ký kết hôn.
Điều kiện kết hôn giữa nam và nữ được quy định tại Điều 8, Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 như sau:
1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:
a) Nam từ đủaa 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;
b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;
c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;
d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.
2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.
Như vậy, chỉ cần đủ điều kiện kết hôn tại thời điểm hiện tại thì bạn và vợ cũ hoàn toàn có thể đăng ký kết hôn lại và xác lập quan hệ hôn nhân mà không vi phạm bất cứ quy tắc nào của pháp luật.
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Vợ chồng đã ly hôn kết hôn lại được không? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý
Chuyên viên: Hoàng Phương Dung

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589