Vợ yêu cầu ly hôn nhưng chồng không chịu ra Tòa, giải quyết ly hôn được không?

Thứ Năm, 13/10/2016 | 13:49 GMT+7 | 
Lượt xem: 4172

Tóm tắt câu hỏi:

Chồng tôi mỗi lần say rượu đều về đánh đập, chửi rủa vợ, việc này đã diễn ra nhiều lần và trong một thời gian dài. Cho đến ngày hôm qua, sau khi uống rượu say về, anh ta không những đánh tôi mà còn đánh con khiến thằng bé gãy tay. Nếu đánh mình tôi thì tôi còn chịu được nhưng đến mức này thì tôi không thể nhịn được nữa, tôi làm đơn ly hôn nhưng anh ta không chịu ký, tôi vẫn nộp đơn lên tòa. Đã hòa giải nhiều lần nhưng không thành, tòa mở phiên xử nhưng anh ta cố tình vắng mặt. Tòa hẹn 2 tuần nữa sẽ mở tiếp một phiên tòa nữa để giải quyết việc ly hôn của tôi. Xin hỏi, nếu anh ta vẫn không có mặt thì tôi có được ly hôn không?

Người gửi: Nguyễn Thị Bình (Hà Đông)

 Đơn phương ly hôn, hôn nhân và gia đình, thủ tục ly hôn, tố tụng dân sự

( Ảnh minh họa:Internet)
Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

– Theo các thông tin bạn cung cấp cho chúng tôi:

+ Bạn có yêu cầu ly hôn nhưng chồng không đồng ý

+ Đã thực hiện thủ tục hòa giải nhưng không thành

+ Tòa đã mở phiên xử lần đầu nhưng chồng bạn cố tình vắng mặt

=> Việc ly hôn được giải quyết theo thủ tục: Ly hôn theo yêu cầu của một bên

– Điều 10, Nghị quyết số 02/2000/NQ-HĐTP quy định về việc giải quyết ly hôn theo yêu cầu một bên như sau:

10. Ly hôn theo yêu cầu của một bên (Điều 9)

a. Khi một bên vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn thì Toà án phải tiến hành hoà giải. Nếu hoà giải đoàn tụ thành mà người yêu cầu xin ly hôn rút đơn yêu cầu xin ly hôn thì Toà án áp dụng điểm 2 Điều 46 Pháp lệnh Thủ tục giải quyết các vụ án dân sự ra quyết định đình chỉ việc giải quyết vụ án.

Nếu người xin ly hôn không rút đơn yêu cầu xin ly hôn thì Toà án lập biên bản hoà giải đoàn tụ thành. Sau 15 ngày, kể từ ngày lập biên bản, nếu vợ hoặc chồng hoặc cả hai vợ chồng không có sự thay đổi ý kiến cũng như Viện Kiểm sát không phản đối thì Toà án ra quyết định công nhận hoà giải đoàn tụ thành. Quyết định công nhận hoà giải đoàn tụ thành có hiệu lực pháp luật ngay và các đương sự không có quyền kháng cáo, Viện Kiểm sát không có quyền kháng nghị theo trình tự phúc thẩm.

b. Trong trường hợp hoà giải đoàn tụ không thành thì Toà án lập biên bản hoà giải đoàn tụ không thành, đồng thời tiến hành mở phiên toà xét xử vụ án ly hôn theo thủ tục chung.”

=> Trường hợp của bạn được xác định là vụ án ly hôn và được giải quyết theo thủ tục xét xử sơ thẩm vụ án theo quy định tại Bộ Luật tố tụng dân sự năm 2004

Chồng bạn được xác định là bị đơn khi xét xử vụ án ly hôn này

– Điều 200, Bộ Luật này quy định
Điều 200. Sự có mặt của bị đơn tại phiên toà

1. Bị đơn phải có mặt tại phiên toà theo giấy triệu tập của Toà án; nếu vắng mặt lần thứ nhất có lý do chính đáng thì phải hoãn phiên toà.

2. Bị đơn đã được triệu tập hợp lệ đến lần thứ hai mà vẫn vắng mặt thì Toà án vẫn tiến hành xét xử vắng mặt họ.”

=> Do đó, trong trường hợp của bạn, nếu lần xét xử tiếp theo mà chồng bạn vẫn cố tình không tham dự, Tòa vẫn sẽ xử lý vụ việc ly hôn cho bạn

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về  Vợ yêu cầu ly hôn nhưng chồng không chịu ra Tòa, giải quyết ly hôn được không? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

LUẬT VIỆT PHONG - PHÒNG TƯ VẤN PHÁP LUẬT

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Biệt thự 2.11, đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Bắc Từ Liêm (đối diện Đại sứ Quán Hàn Quốc)


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2020), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589