Trang chủ » Tư vấn pháp luật » Tư vấn luật hôn nhân » Xác định người nuôi con và nghĩa vụ của cha mẹ đối với con khi ly hôn?
Tìm kiếm bài viết

Xác định người nuôi con và nghĩa vụ của cha mẹ đối với con khi ly hôn?

.
Lượt xem: 2135
Tác giả: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Tóm tắt câu hỏi:

Xin chào luật sư, cháu có câu hỏi như sau rất mong được luật sư tư vấn: Hiện tại cháu 17 tuổi, cháu muốn hỏi là nếu như cha mẹ cháu ly hôn thì cháu sẽ sống với ai ạ? Ngoài ra, các chi phí về sinh hoạt và học tập của cháu thì ai sẽ phải gánh ạ? Hiện tại cháu rất buồn và lo lắng! Xin cảm ơn luật sư!
Người gửi: Hà Anh (Hà Giang)
Bài viết liên quan:

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi của mình đến Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, Luật Việt Phong xin tư vấn cho bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý:

Luật Hôn nhân và gia đình 2014

2/ Xác định người nuôi con và nghĩa vụ của cha mẹ đối với con khi ly hôn?

Trước hết chúng tôi xin được chia sẻ với bạn, chúng tôi cho rằng bạn cần cân bằng tâm lý của mình. Bạn sinh ra có quyền được nhận tình yêu thương chăm sóc, được quyền học tập và việc chăm sóc, nuôi dưỡng con cái không chỉ là nghĩa vụ mà còn là quyền của các bậc cha mẹ. Để đưa ra những tư vấn tốt nhất cho bạn trước hết chúng tôi sẽ phân tích các quy định của pháp luật để bạn hiểu thêm về quyền và nghĩa vụ của mình. Cụ thể tại Điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình có quy định như sau: 
"Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn
1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.
2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con."
Căn cứ theo quy định trên thì khi bố mẹ ly hôn, việc ai có quyền nuôi con sẽ phụ thuộc vào các yếu tố sau:
- Sự thỏa thuận của cha mẹ. 
- Như bạn trình bày hiện nay bạn 17 tuổi nên bạn sẽ có quyền lựa chọn được ở với ai
- Ngoài ra, Tòa án giải quyết ly hôn cho bố mẹ bạn cũng sẽ căn cứ trên một số yếu tố khác như: ai có điều kiện tốt hơn để chăm sóc cho bạn bao gồm về vật chất và tinh thần...
Như vậy, bạn có quyền được lựa chọn được ở với ai, theo đó chúng tôi cho rằng bạn nên lựa chọn người mà bạn thân thiết, gắn bó hơn, cụ thể là người bạn có thể chia sẻ những câu chuyện, vấn đề của mình. Thực tế, ở độ tuổi đang phát triển của bạn thì rất cần có sự đồng hành của cha mẹ để động viên và chia sẻ. Về vấn đề học phí thì chúng tôi cho rằng bạn không nên quá lo lắng bởi lẽ dù bố mẹ ly hôn và dù bạn ở với ai thì người còn lại không trực tiếp nuôi dưỡng vẫn có các quyền và nghĩa vụ với  bạn. Cụ thể người trực tiếp không nuôi dưỡng bạn vẫn có trách nhiệm cấp dưỡng, quan tâm chăm sóc bạn cùng với người còn lại nên bạn không nên nghĩ mình trở thành gánh nặng cho bố hoặc mẹ.  Điều này được quy định cụ thể tại Điều 82 Luật Hôn nhân và gia đình như sau:
 "Điều 82. Nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn
1. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ tôn trọng quyền của con được sống chung với người trực tiếp nuôi.
2. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.
3. Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở."
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Xác định người nuôi con và nghĩa vụ của cha mẹ đối với con khi ly hôn? Chúng tôi hy vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài 1900 6589 tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Phùng Thị Mai

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Xác định người nuôi con và nghĩa vụ của cha mẹ đối với con khi ly hôn?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội - Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
- Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang - 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên - Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Hỏi đáp về: Xác định người nuôi con và nghĩa vụ của cha mẹ đối với con khi ly hôn?
Email, điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *
Nội dung câu hỏi *
Tên *
Email *
Số điện thoại *
Đánh giá bài viết
 
 
 
 
 

Tin cùng chuyên mục

  Thủ tục ly hôn. 04/07/2018   Quy định của pháp luật về điều kiện kết hôn. 03/07/2018   Đã kết hôn làm thế nào để kết hôn với người mới?. 02/07/2018   Mẹ đang đi học, nhà ngoại không có kinh tế, chu cấp đều do nhà nội có được giành quyền nuôi con 2 tuổi khi ly hôn không?. 02/07/2018   Trách nhiệm về khoản nợ sau khi ly hôn. 29/06/2018   Chồng ngoại tình, đòi ly hôn với vợ bị xử lý như thế nào?. 26/06/2018   Mẹ chồng đánh đập con dâu có bị coi là bạo lực gia đình hay không?. 26/06/2018   Người đồng tính có kết hôn với nhau được không?. 26/06/2018   Chia tài sản chung khi chung sống với nhau như vợ chồng. 21/06/2018   Chồng ngoại tình thì có được đơn phương ly hôn hay không?. 18/06/2018   Kết hôn nhưng không đăng ký kết hôn và hậu quả của việc kết hôn mà không đăng ký. 12/06/2018   Ly hôn đơn phương có quyền được nuôi con. 12/06/2018   Có bắt buộc phải áp dụng các biện pháp hỗ trợ sinh sản trước khi nhờ mang thai hộ không?. 11/06/2018   Thủ tục xin giấy xác nhận về tình trạng hôn nhân:. 07/06/2018   Vợ chồng đang nhờ mang thai hộ thì chồng có bị hạn chế quyền yêu cầu ly hôn không?. 07/06/2018   Chồng đơn phương ly hôn có được không?. 05/06/2018   Công chức nhà nước mang thai hộ có được tính là sinh con thứ ba và bị xử lý không?. 05/06/2018   Quy đình của pháp luật về quyền được chăm sóc, thăm nom của ông bà, cha mẹ đối với trẻ em. 31/05/2018   Giấy tờ cần xuất trình khi đăng ký khai sinh cho con. 31/05/2018   Quy định về chung sống nhưng không đăng lý kết hôn. 29/05/2018
  • Liên he
  • lien he

Tin xem nhiều

Khách hàng nói về chúng tôi

Pico
Vietcombank
 
 
Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

 Công ty tôi kết hợp với đài VOV để xây dựng và phát triển ứng dựng khám chữa bệnh qua video. Luật Việt Phong đã tư vấn cho chúng tôi các vấn đề pháp lý từ khi triển khai dự án đến khi dự án của chúng tôi đi vào hoạt động, kinh nghiệm về pháp luật ... 

Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

 Tôi làm kế toán cho Công ty Thái Sơn Bắc. Công ty chúng tôi thường xuyên phải thực hiện các thủ tục liên quan đến đăng ký kinh doanh, hiện nay đã là 5 năm chúng tôi sử dụng dịch vụ của Luật Việt Phong, tôi thấy dịch vụ ở đây rất tốt.  

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

 Tình cờ biết đến Luật Việt Phong qua một người bạn giới thiệu, qua quá trình sử dụng dịch vụ pháp lý tại đây tôi cảm nhận thấy Luật Việt Phong rất nhiệt tình, khi gặp bất kỳ một khó khăn nào về pháp luật tôi chỉ cần gọi điện là có thể được các Luật sư và chuyên viên ở đây hỗ trợ nhanh chóng và tận tình.  

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

 Khi chuẩn bị khởi nghiệp trong lĩnh vực buôn bán ô tô tải, xe đầu kéo, phụ tùng ô tô tôi đã rất băn khoăn về các vấn đề pháp lý cho doanh nghiệp của mình. Tình cờ một lần được người bạn thân giới thiệu về dịch vụ pháp lý doanh nghiệp của Lu... 

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

 Công ty cổ phần KOBAN của chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ pháp lý do Luật Việt Phong cung cấp. Chúng tôi thực sự hài lòng về sự chuyên nghiệp trong làm việc của công ty Luật Việt Phong. Mọi công việc đều được Luật Việt Phong xử lý nhanh chóng, chính xác, hiệu quả. 

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

 Công ty chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ tư vấn luật tại Luật Việt Phong như: xin giấy phép kinh doanh, tư vấn quản trị nội bộ doanh nghiệp, giải quyết tranh chấp kinh doanh. Chúng tôi cảm thấy rất hài lòng về dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp. Chúc toàn thể công ty luôn phát triển thịnh vượng! 

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

 Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 1900 6589 do Luật Việt Phong triển khai thực sự là một giải pháp hữu hiệu trong việc phổ biến kiến thức pháp luật, hỗ trợ pháp lý cho người dân. Chi phí dịch vụ hợp lý, tiết kiệm thời gian, không phải đi lại là một thế mạnh của dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp.  

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 Cho đến nay đã là 2 năm Trung tâm Tiếng Anh UVES hợp tác với Luật Việt Phong trong việc xử lý các vấn đề pháp lý của Trung tâm. UVES hi vọng mối quan hệ hợp tác giữa Luật Việt Phong và UVES ngày càng phát triển hơn.  

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 
 
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2021), ® All Reserved.