Trang chủ » Tư vấn pháp luật » Tư vấn luật hành chính » Xây dựng sai nội dung giấy phép xây dựng bị xử phạt thế nào?
Tìm kiếm bài viết

Xây dựng sai nội dung giấy phép xây dựng bị xử phạt thế nào?

.
Tác giả:
Lượt xem: 2237

Tóm tắt câu hỏi :

Hiện em định mua nhà. Hiện tại có chủ đầu tư bán cho em 1 căn nhà với diện tích là 30m2. Em xem qua giấy tờ thì sổ hồng được cấp có đứng tên đồng sở hữu của 3 người. Hiện tại miếng đất này trên bảng vẽ thiết kế là được xây 1 căn nhà với 3 tầng. Nhưng chủ sở hữu đã không xây theo bảng thiết kế mà xây thành 7 căn nhà nhỏ với diện tích từng căn là 30m2. Sau đó bán với giá rẻ. Qua trao đổi thì chủ đầu tư có nói với em là sau khi bán trọn lô đất 7 căn nhà này sẽ ra phường công chứng chuyện nhượng sổ hồng chung cho 7 người đứng đồng sở hữu. 
Cho em hỏi. Với giấy tờ như vậy thì em có nên mua căn nhà này không ạ? Vì chủ đầu tư đã bán hết 6 căn. Và họ ở được 2 năm. Còn căn còn lại trên miếng đất này mới vừa xây! Và em đang định mua nó. Liệu sau này bên quản lý đô thị có xuống xử phạt hành chính hay tháo dỡ nhà vì xây sai trong giấy phép xây dựng không ạ. Vui lòng giải đáp dùm em. Em cảm ơn nhiều ạ?
Người gửi: Hoàng Trần Tuệ Châu
Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn :

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý :

- Nghị định 121/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động xây dựng; kinh doanh bất động sản; khai thác, sản xuất, kinh doanh vật liệu xây dựng; quản lý công trình hạ tầng kỹ thuật; quản lý phát triển nhà và công sở;
-Thông tư 02/2014/TT-BXD quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của nghị định số 121/2013/nđ-cp ngày 10 tháng 10 năm 2013 của chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động xây dựng; kinh doanh bất động sản; khai thác, sản xuất, kinh doanh vật liệu xây dựng; quản lý công trình hạ tầng kỹ thuật; quản lý phát triển nhà và công sở.

2/ Xây dựng sai nội dung giấy phép xây dựng bị xử phạt thế nào?

Theo khoản 5 Điều 13 Nghị định 121/2013/NĐ-CP quy định về vi phạm quy định về tổ chức thi công xây dựng thì:
5. Xử phạt đối với hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình sai nội dung giấy phép xây dựng được cấp đối với trường hợp cấp phép xây dựng mới như sau:
a) Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ ở nông thôn hoặc xây dựng công trình khác không thuộc các trường hợp quy định tại Điểm b và Điểm c Khoản này;
b) Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ ở đô thị;
c) Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với xây dựng công trình thuộc trường hợp phải lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật xây dựng công trình hoặc lập dự án đầu tư xây dựng công trình.
Theo đó, Điều 6 Thông tư 02/2014/TT-BXD quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của nghị định số 121/2013/nđ-cp ngày 10 tháng 10 năm 2013 của chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động xây dựng; kinh doanh bất động sản; khai thác, sản xuất, kinh doanh vật liệu xây dựng; quản lý công trình hạ tầng kỹ thuật; quản lý phát triển nhà và công sở:
Điều 6. Về xử phạt hành vi xây dựng sai phép quy định tại Khoản 3, Khoản 5 Điều 13 Nghị định số 121/2013/NĐ-CP
1. Hành vi xây dựng sai phép quy định tại Khoản 3, Khoản 5 Điều 13 Nghị định số 121/2013/NĐ-CPđược hiểu là xây dựng sai một trong các nội dung của giấy phép xây dựng và các bản vẽ thiết kế được cơ quan cấp giấy phép xây dựng đóng dấu kèm theo giấy phép xây dựng được cấp.
2. Việc xây dựng nhà ở riêng lẻ thuộc một trong các trường hợp sau đây thì không coi là hành vi xây dựng sai phép:
a) Thay đổi thiết kế bên trong công trình mà không ảnh hưởng đến việc phòng cháy chữa cháy; môi trường; công năng sử dụng; kết cấu chịu lực chính hoặc kiến trúc mặt ngoài công trình;
b) Giảm số tầng so với giấy phép xây dựng đối với những khu vực chưa có quy hoạch chi tiết xây dựng tỷ lệ 1/500 hoặc thiết kế đô thị đã được phê duyệt.
Như vậy, hộ gia đình, cá nhân phải thực hiện xây dựng nhà ở, công trình xây dựng theo đúng nội dung của giấy phép xây dựng và các bản vẽ thiết kế được cơ quan quan cấp giấy phép xây dựng đóng dấu kèm theo giấy phép xây dựng được cấp. Chỉ có 2 trường hợp thuộc khoản 2 Điều 6 thông tư 02/2014/TT- BXD quy định, là thay đổi thiết kế bên trong công trình hoặc giảm số tầng so với giấy phép xây dựng thiết kế sẽ không bị coi là hành vi xây dựng sai phép. Đối với trường hợp của bạn, tuy đã xin cấp giấy phép xây dựng và hiện tại miếng đất này trên bảng vẽ thiết kế là xây 1 căn nhà với 3 tầng, nhưng chủ sở hữu đã không xây theo bảng thiết kế mà xây thành 7 căn nhà nhỏ với diện tích từng căn là 30m2. Hành vi này bị coi là xây dựng trái phép, khi cơ quan quản lý kiểm tra và phát hiện căn nhà này sẽ bị xử phạt hành chính do có hành vi xây dựng sai nội dung của bản vẽ thiết kế được cơ quan cấp giấy phép xây dựng.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về vấn đề Xây dựng sai nội dung giấy phép xây dựng bị xử phạt thế nào? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Vũ Thùy Trang

Bài viết được thực hiện bởi:

Để được giải đáp thắc mắc về: Xây dựng sai nội dung giấy phép xây dựng bị xử phạt thế nào?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội - Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
- Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang - 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Hỏi đáp về: Xây dựng sai nội dung giấy phép xây dựng bị xử phạt thế nào?
Email, điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *
Nội dung câu hỏi *
Tên *
Email *
Số điện thoại *
Đánh giá bài viết
 
 
 
 
 

Tin cùng chuyên mục

  Quê quán trong Giấy khai sinh của con ghi theo quê quán hay nơi sinh của cha?. 17/11/2017   Người dưới 16 tuổi vi phạm luật giao thông bị xử lý như thế nào?. 02/11/2017   Bị tạm giữ xe mà không lập biên bản có được không. 02/11/2017   Giấy tờ cần có để lấy lại xe khi bị cảnh sát giao thông lập biên bản và giữ xe. 01/11/2017   Quy định về điều kiện nhập cảnh cho người nước ngoài vào Việt Nam. 31/10/2017   Mẹ 17 tuổi có được làm giấy khai sinh cho con không. 31/10/2017   Thủ tục và chi phí hải quan khi nhập khẩu nước ép trái cây từ Úc. 24/10/2017   Dán tem phụ trong nhập khẩu hàng hóa có phải đăng ký không?. 23/10/2017   Chuyển công tác của công chức cấp xã. 20/10/2017   Nội dung đơn khiếu nại về việc gây ô nhiễm không khí?. 18/10/2017   Chuyển nhượng đất lâm nghiệp không có đăng ký có bị xử phạt hành chính?. 18/10/2017   Thủ tục thay đổi tên khi đã nhập quốc tịch nước ngoài. 12/10/2017   Quy định pháp luật về mức và căn cứ hỗ trợ người dân vùng bão lũ, thiên tai?. 12/10/2017   Công an có quyền kiểm tra Chứng minh thư đột suất của công dân không?. 12/10/2017   Xử phạt đối với hành vi khai sai dẫn đến thiếu số tiền thuế phải nộp hoặc tăng số tiền thuế được hoàn. 09/10/2017   Trách nhiệm bồi thường thiệt hai khi gây ra tai nạn giao thông. 05/10/2017   Công an xã có thẩm quyền yêu cầu dừng xe để kiểm tra trên đường quốc lộ hay không. 03/10/2017   Thủ tục đăng ký thay đổi hộ tịch sau khi chuyển đổi giới tính. 03/10/2017   Các bước tiến hành thủ tục xin phép nhập khẩu và kinh doanh mặt hàng chế phẩm sinh học.. 03/10/2017   Đăng ký khai sinh cho con ngoài dã thú . 02/10/2017

Tin xem nhiều

Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2021), ® All Reserved.