Xây thêm tầng có cần xin giấy phép xây dựng không?

Thứ Tư, 24/04/2019 | 09:12 GMT+7 | 
Lượt xem: 1156
Em mới mua ngôi nhà 2 tầng tận sâu trong ngõ vì muốn mở rộng thêm tầng ở nên em quyết định xây lên tầng nữa liệu em có cần phải xin giấy phép xây dựng không ạ. Nếu bị phạt thì em phải chịu mức phạt hành chính bao nhiêu ạ

Nguyễn thành đạt

Bài viết liên quan:

Căn cứ pháp lý:

-Luật xây dựng 2014
-Nghị định 139/2017/NĐ-CP

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong đối với câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: từ những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi nhận thấy bạn đang gặp vướng mắc trong vấn đề pháp lý liên quan đến cấp phép xây dựng.

Nhằm để quản lý và quy hoạch của từng địa phương, do vậy trước khi khởi công xây dựng các công trình cần phải xin giấy phép tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo Điều 89 Luật xây dựng 2014 quy định:

Điều 89. Đối tượng và các loại giấy phép xây dựng
1. Trước khi khởi công xây dựng công trình, chủ đầu tư phải có giấy phép xây dựng do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp theo quy định của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

Tuy nhiên không phải mọi công trình đều cần phải xin giấy phép, một số công trình được miễn theo khoản 2 Điều 89 Luật xây dựng 2014 quy định:

Điều 89. Đối tượng và các loại giấy phép xây dựng
…2. Công trình được miễn giấy phép xây dựng gồm:
…g) Công trình sửa chữa, cải tạo, lắp đặt thiết bị bên trong công trình không làm thay đổi kết cấu chịu lực, không làm thay đổi công năng sử dụng, không làm ảnh hưởng tới môi trường, an toàn công trình;

Do vậy công trình bạn đang định xây nằm ở khu đô thị và sẽ làm thay đổi kết cấu chịu lực, công năng sử dụng nên phải xin giấy phép xây dựng

Hành vi xây dựng không có giấy phép sẽ bị xử phạt hành chính theo Khoản 5 Điều 15 Nghị định 139/2017/NĐ-CP quy định:

Điều 15. Vi phạm quy định về trật tự xây dựng
…5. Phạt tiền đối với hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình không có giấy phép xây dựng mà theo quy định phải có giấy phép xây dựng như sau:
a) Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử - văn hóa hoặc xây dựng công trình khác không thuộc các trường hợp quy định tại điểm b, điểm c khoản này;
b) Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ tại đô thị;
c) Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với xây dựng công trình có yêu cầu phải lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng hoặc lập dự án đầu tư xây dựng.

Do vậy để tu sử lại nhà mà ảnh hưởng đến kết cấu chịu lực,... thì bạn cần phải xin giấy phép xây dựng tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về giấy phép xây dựng. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Đức Luân
Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589