Xin cấp lại sổ tạm trú hết hạn

Thứ Sáu, 17/03/2017 | 14:45 GMT+7 | 
Lượt xem: 3178

Tóm tắt tình huống:

Luật sư cho tôi hỏi về trường hợp cấp sổ tạm trú.
Hiện tại tôi là chủ hộ tại Phường Linh Chiểu. Tôi muốn làm sổ đăng ký tạm trú (KT3) cho em tôi ( em vợ). Từ 2010 em vợ tôi có sổ tên trong sổ tạm trú rồi (KT3) nhưng theo luật mới hết hạn. Tôi có đến phường đăng ký làm sổ mới em tôi và giấy tờ đầy đủ. Nhưng công an phường xác minh là em tôi không có ở địa chỉ này nên từ chối cấp mặc dù tôi đã giải thích em tôi đi đi về về vì công việc. Nhờ luật sư tư vấn trường hợp này có được cấp sổ hay không? Tôi có tham khảo luật thì trường hợp này Công an Phường sẽ cấp phải không? Mong nhận được ý kiến từ luật sư. Trân trọng!
Người gửi: Trần Hải ( Tp. Hồ Chí Minh)

Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

-Luật cư trú năm 2006; sửa đổi, bổ sung năm 2013;
-Thông tư 35/2014/TT-BCA Quy định chi tiết thi hành một số điều của luật cư trú và nghị định 31/2014/NĐ-CP Quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành luật cư trú.

2. Xin cấp lại sổ tạm trú hết hạn

Điều 17 Thông tư số 35/2014/TT-BCA quy định Cấp sổ tạm trú như sau:
"1.Sổ tạm trú được cấp cho hộ gia đình hoặc cá nhân đã đăng ký tạm trú theo quy định tại Điều 30 Luật Cư trú và quy định tại Thông tư này, có giá trị xác định nơi tạm trú của công dân và có thời hạn tối đa là hai mươi bốn tháng.
.....
3. Trường hợp sổ tạm trú hư hỏng thì được đổi, sổ tạm trú bị mất hoặc hết thời hạn sử dụng thì được cấp lại. Sổ tạm trú được đổi, cấp lại có số, nội dung như sổ đã được cấp trước đó.
a) Hồ sơ đổi, cấp lại sổ tạm trú bao gồm:
- Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu;
- Sổ tạm trú (đối với trường hợp sổ tạm trú bị hư hỏng hoặc hết thời hạn sử dụng).
b) Trong thời hạn 02 (hai) ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, Công an xã, phường, thị trấn phải đổi, cấp lại sổ tạm trú cho công dân.
….."
Theo như bạn trình bày thì từ năm 2010 em vợ bạn đã có tên trong sổ tạm trú rồi, nay sổ tạm trú hết hạn thì bạn chỉ cần đến Công an phường nộp hồ sơ để xin cấp lại sổ tạm trú. Trong thời hạn 02 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, Công an phường phải cấp lại sổ tạm trú cho bạn. Sổ tạm trú được cấp lại có số, nội dung như đã được cấp trước đó.
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Xin cấp lại sổ tạm trú hết hạn. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phongđể gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Trần Mỹ Huyền
Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589