Xin cấp sổ đỏ đối với đất nhận chuyển nhượng nhưng không có hợp đồng

Thứ Năm, 13/10/2016 | 14:49 GMT+7 | 
Lượt xem: 2313

Tóm tắt câu hỏi:

Năm 2007, tôi mua mảnh đất 80m2 của gia đình ông Hợp. Vì là hàng xóm nên chúng tôi không làm hợp đồng gì cả. Mảnh đất này ông Hợp cũng chưa làm sổ đỏ nhưng gia đình ông đã sinh sống ở đây từ năm 1990, chưa xảy ra bất kỳ tranh chấp nào từ thời điểm đó đến nay. Xin hỏi tôi có được cấp sổ đỏ không và thủ tục như nào? tôi xin cảm ơn

Người gửi: Nguyễn Hữu Đạt (Bắc Cạn)

 Xin cấp sổ đỏ đối với đất nhận chuyển nhượng nhưng không có hợp đồng

 

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

Mảnh đất này gia đình ông Hợp sinh sống ổn định từ năm 1990, không có tranh chấp, như vậy, gia đình ông Hợp hoàn toàn đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và gia đình ông Hợp chuyển nhượng mảnh đất này cho gia đình bạn từ năm 2007, không có hợp đồng. 

Căn cứ theo quy định tại khoản 1, điều 82, Nghị định 43/2014/NĐ-CP, gia đình bạn sẽ được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo thủ tục: đăng ký, cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với trường hợp đã chuyển quyền sử dụng đất nhưng chưa thực hiện thủ tục chuyển quyền theo quy định đối với đất chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và không có hợp đồng, văn bản chuyển quyền trước ngày 1/1/2008

*Hồ sơ

Căn cứ khoản 1, điều 8, thông tư số 24/2014/TT-BTNMT

a) Đơn đăng ký, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo Mẫu số 04/ĐK;

b) Một trong các loại giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật Đất đai và Điều 18 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15 tháng 5 năm 2014 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai (sau đây gọi là Nghị định số 43/2014/NĐ-CP) đối với trường hợp đăng ký về quyền sử dụng đất;

c) Chứng từ thực hiện nghĩa vụ tài chính; giấy tờ liên quan đến việc miễn, giảm nghĩa vụ tài chính về đất đai, tài sản gắn liền với đất (nếu có);

*Nơi nộp

Căn cứ khoản 2, điều 60, nghị định 43/2014/NĐ-CP

–Văn phòng đăng ký đất đai trực thuộc Sở Tài nguyên môi trường của tỉnh (Nếu có)

-Nếu không thành lập văn phòng đăng ký đất đai, nộp tại:

+Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất cấp tỉnh tiếp nhận hồ sơ đối với tổ chức, cơ sở tôn giáo, người Việt Nam định cư ở nước ngoài thực hiện dự án đầu tư, tổ chức nước ngoài, cá nhân nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài;

+Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất cấp huyện tiếp nhận hồ sơ đối với hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư, người Việt Nam định cư ở nước ngoài được sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam

*Thời hạn giải quyết

Căn cứ điểm a, khoản 2, điều 61, nghị định 43/2014/NĐ-CP

Không quá 30 ngày kể từ ngày cơ quan tiếp nhận nhận đủ hồ sơ.

*Nghĩa vụ tài chính

Căn cứ điểm g, khoản 3, điều 70, Nghị định 43/2014/NĐ-CP

Sau khi cơ quan tiếp nhận hồ sơ nhận đầy đủ hồ sơ sẽ chuyển số liệu cho cơ quan thuế, cơ quan thuế có nghĩa vụ xác định nghĩa vụ tài chính (tiền sử dụng đất hoặc tiền thuê đất) của người sử dụng đất, sau đó gửi cho cơ quan tiếp nhận hồ sơ, cơ quan tiếp nhận hồ sơ có trách nhiệm thông báo cho người sử dụng đất để thực hiện nghĩa vụ tài chính.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về  xin cấp sổ đỏ đối với đất nhận chuyển nhượng nhưng không có hợp đồng. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

 

 

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Biệt thự 2.11, đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Bắc Từ Liêm (đối diện Đại sứ Quán Hàn Quốc)


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2020), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589