Xử lý hành vi cầm cố tài sản do vi phạm pháp luật mà có

Thứ Năm, 13/09/2018 | 15:26 GMT+7 | 
Lượt xem: 1519

Tôi có 1 người bạn được 1 người khác nhờ đi cắm xe máy hộ nhưng người kia biết đó là xe phạm tội mà có nhưng không nói với bạn tôi, đưa cả giấy tờ xe cho bạn tôi mang đi cắm hộ.và người đó bây giờ chối bỏ không thừa nhận là đưa xe cho bạn tôi cắm. Luật sư cho tôi hỏi là nếu như xe đó lưu thông và bị điêu tra ra la xe ăn cắp thì bạn tôi có bị xử lý không?

Đức Giang

Bài viết liên quan:
Chuyển hóa từ tội trộm cắp tài sản sang tội cướp tài sản
Hành vi trộm cắp tài sản hay chiếm đoạt tài sản?
Tự ý bán tài sản sở hữu chung có bị coi là lừa đảo chiếm đoạt tài sản không?
Chủ hiệu cầm đồ có được tự ý sử dụng tài sản cầm đồ không?
Mua xe máy từ cửa hàng cầm đồ, chủ sở hữu đòi lại có phải trả không?

Căn cứ pháp lý:

- Bộ luật hình sự ( BLHS ) 2015

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: từ những dữ liệu bạn đưa ra, có thể thấy rằng bạn đang gặp thắc mắc về vấn đề xử lý hành vi tiêu thụ tài sản do trộm cắp mà có. Theo điều 323 BLHS 2015 quy định:

Điều 323. Tội chứa chấp hoặc tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có
1. Người nào không hứa hẹn trước mà chứa chấp, tiêu thụ tài sản biết rõ là do người khác phạm tội mà có, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.
....

Việc truy cứu trách nhiệm hình sự ( TNHS )  đối với 1 cá nhân sẽ gây ra những hạn chế về quyền công dân như quyền tự do về thân thể, cư trú…Nhằm giảm thiểu những rủi ro khi tiến hành hoạt động của cơ quan tố tụng, nhà làm luật đã chỉ rõ và phân tích cụ thể về hành vi như thế nào mới bị truy tố. Theo điều luật và áp dụng vào trường hợp này, các hành vi được xác định bao gồm việc " không hứa hẹn trước ” – có nghĩa là không có yếu tố liên kết, thỏa thuận khi thực hiện hành vi phạm tội và " biết rõ ” – tức là biết được nguồn gốc, xuất xứ và sở hữu tài sản thuộc của ai. Như vậy, để xác định việc có bị truy cứu TNHS hay không? người bạn của bạn cần chứng minh là có hay không có liên quan đến hành vi phạm tội, có thể thông qua lời khai của nạn nhân, lời khai của đương sự liên quan đến vụ việc. Sau khi cơ quan điều tra tiến hành xác minh, thu thập chứng cứ sẽ xác định được hình phạt cụ thể.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về xử lý hành vi tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Đức Luân

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589