Xử lý vấn đề không công nhận quan hệ vợ chồng khi không có đăng ký kết hôn

Thứ Sáu, 21/07/2017 | 19:48 GMT+7 | 
Lượt xem: 3153

Tóm tắt tình huống: 

Chào anh/chị, anh/chị cho tôi hỏi, làm thế nào để được Tòa án công bố là Không có quan hệ vợ chồng? Do tôi và bạn trai sống với nhau nhưng không có đăng ký kết hôn, bây giờ tôi muốn lấy lại tài sản của tôi góp vào công ty của bạn trai nhưng dưới tư cách một cổ đông chứ không phải tài sản riêng của người vợ. Tôi cảm ơn.
Người gửi: Vũ Thanh
Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

- Luật Hôn nhân Gia đình 2014.

2. Xử lý vấn đề không công nhận quan hệ vợ chồng khi không đăng ký kết hôn.

Điều 53 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 có quy định về vấn đề không công nhận quan hệ vợ chồng như sau:
"Điều 53. Thụ lý đơn yêu cầu ly hôn
1. Tòa án thụ lý đơn yêu cầu ly hôn theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự.
2. Trong trường hợp không đăng ký kết hôn mà có yêu cầu ly hôn thì Tòa án thụ lý và tuyên bố không công nhận quan hệ vợ chồng theo quy định tại khoản 1 Điều 14 của Luật này; nếu có yêu cầu về con và tài sản thì giải quyết theo quy định tại Điều 15 và Điều 16 của Luật này."
Như vậy, trong trường hợp này, nếu bạn và bạn trai đã có thời gian sống chung với nhau nhưng không đăng ký kết hôn và hiện bạn đang muốn Tòa án ra tuyên bố không công nhận quan hệ vợ chồng thì bạn có thể làm đơn ly hôn ra Tòa án quận, huyện nơi bạn đang sống, sau khi hoàn thành các thủ tục cần thiết theo quy định, Tòa án sẽ ra tuyên bố không công nhận quan hệ vợ chồng của 2 bạn.
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Xử lý vấn đề ly hôn khi không đăng ký kết hôn. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Đặng Thị Thùy Linh
Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589