Xử phạt hành chính hành vi sử dụng trái phép chất ma tuý

Thứ Năm, 21/03/2019 | 11:13 GMT+7 | 
Lượt xem: 3018
Chào luật sư, tôi có một thắc mắc nhờ luật sư giải đáp như sau:

Cách đây gần 1 tháng em trai tôi có bị công an mời đến trụ sở làm việc. Sau khi ra về em trai tôi có kể lại rằng: Công an lập 1 biên bản và 1 bản tường trình. Em trai tôi có khai là đi mua 200 nghìn ma túy về sử dụng (cần sa).Trong khi đang sử dụng thì bị lực lượng công an bắt giữ nên đã vất số cần sa đó vào đống lửa. Sau đó họ bảo em tôi ký rõ họ tên vào 3 tờ giấy xét nghiệm nước tiểu, 3 tờ giấy đó là giấy trắng ạ. Và có phạt hành chính của em trai tôi số tiền là 2 triệu đồng. Luật sư cho tôi hỏi 3 tờ giấy xét nghiệm đó có nghĩa là gì ạ? 

Xin chân thành cảm ơn luật sư!

Mai Văn Hoàn.

Cơ sở pháp lý:

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến xử phạt hành chính đối với hành vi mua bán, sử dụng trái phép chất ma tuý.

Dựa theo thông tin được cung cấp và căn cứ vào pháp luật về xử lý vi phạm hành chính, khoản 2 điều 21 mục 2 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 21. Vi phạm các quy định về phòng, chống và kiểm soát ma túy
...
2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
a) Tàng trữ, vận chuyển hoặc chiếm đoạt chất ma túy trái phép;
b) Tàng trữ, vận chuyển, mua bán hoặc chiếm đoạt tiền chất dùng vào việc sản xuất trái phép chất ma túy;
c) Sản xuất, mua, bán những dụng cụ sử dụng chất ma túy trái quy định của pháp luật. 

Theo đó, người nào có hành vi tàng trữ trái phép chất ma tuý sẽ bị xử phạt hành chính từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng. 

Như vậy, em trai bạn bị phạt hành chính 2.000.000 đối với hành vi tàng trữ trái phép chất ma tuý.

Việc cơ quan công an yêu cầu ký tên vào giấy xét nghiệm nước tiểu để phục vụ quá trình điều tra. Do em bạn có hành vi vứt ma tuý vào lửa nên cơ quan công an cần xác định chính xác người tàng trữ đó có sử dụng chất ma tuý hay không, từ đó là căn cứ để truy cứu trách nhiệm đối với hành vi sử dụng trái phép chất ma tuý.

Theo quy định tại khoản 1 điều 21 Nghị định 167/2013/NĐ-CP, người có hành vi sử dụng trái phép chất ma tuý bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Từ những quy định trên, có thể thấy, kết quả xét nghiệm nước tiểu là cơ sở để xác định một người có hành vi sử dụng trái phép chất ma tuý hay không, từ đó là căn cứ để truy cứu trách nhiệm đối với người có hành vi vi phạm.

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về xử phạt hành chính đối với hành vi mua bán, vận chuyển trái phép chất ma tuý. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Khánh Lâm


Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589