Xử phạt hành vi sử dụng lao động chưa thành niên trái pháp luật

Thứ Tư, 11/01/2017 | 16:27 GMT+7 | 
Lượt xem: 4554

Tóm tắt tình huống:

Xử phạt hành vi sử dụng lao động chưa thành niên trái pháp luật

Nhà chú tôi do hoàn cảnh gia đình khó khăn nên các em phải nghỉ học sớm để ra ngoài kiếm tiền. Em trai lớn nhà chú ấy năm nay 16 tuổi đã đi làm cho công ty gần nhà không có hợp đồng lao động; thời gian làm thì có hôm làm từ 7 giờ sáng tới 7 giờ tối mới về lại còn thực hiện tăng ca đêm như những lao động trên 18 tuổi khác. Việc công ty ấy để em họ tôi làm vậy có sai không? Nếu sai thì họ bị xử phạt thế nào?

Người gửi: Huỳnh Đức Dương ( Hà Nam )


Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn ! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn,công ty luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Bộ Luật lao động năm 2012

- Nghị định 95/2013/NĐ-CP Quy định xử phạt vphạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội,đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đng.

2. Xử phạt hành vi sử dụng lao động chưa thành niên trái pháp luật

Căn cứ theo Điều 163 Bộ Luật lao động năm 2012 quy định về nguyên tắc sử dụng lao động chưa thành niên như sau:

"1. Không được sử dụng lao động chưa thành niên làm những công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc chỗ làm việc, công việc ảnh hưởng xấu tới nhân cách của họ theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành.

2. Thời giờ làm việc của người lao động chưa thành niên từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi không được quá 08 giờ trong 01 ngày và 40 giờ trong 01 tuần.

Thời giờ làm việc của người dưới 15 tuổi không được quá 04 giờ trong 01 ngày và 20 giờ trong 01 tuần và không được sử dụng làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm.

3. Người từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi được làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm trong một số nghề và công việc theo quy định của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội.

4. Không được sử dụng người chưa thành niên sản xuất và kinh doanh cồn, rượu, bia, thuốc lá, chất tác động đến tinh thần và các chất gây nghiện khác;

5. Người sử dụng lao động phải tạo cơ hội để người lao động chưa thành niên và người dưới 15 tuổi tham gia lao động được học văn hoá.”

Như thông tin bạn cung cấp thì em họ của bạn phải làm việc 10 tiếng/ngày cùng với tăng ca đêm lại không có hợp đồng lao động có thể nói hành vi này của công ty ấy là hành vi trái với quy định của pháp luật theo Điều 163 đã nêu trên.

Về việc xử phạt đối với hành vi này thì căn cứ theo Điều 19 Nghị định 95/2013/NĐ-CP Quy định xử phạt vphạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội,đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đng cụ thể như sau:

"1.Phạt cảnh cáo đối với người sử dụng lao động có hành vi không lập sổ theo dõi riêng khi sử dụng lao động chưa thành niên hoặc không xuất trình sổ theo dõi khi cơ quan nhà nước có thẩm quyền yêu cầu.

2.Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

a)Sử dụng người dưới 15 tuổi mà không ký kết hợp đồng lao động bằng văn bản với người đại diện theo pháp luật;

b)Sử dụng lao động chưa thành niên làm việc quá thời giờ làm việc quy định tại Khoản 2 Điều 163 củaBộ luật lao động;

c)Sử dụng người từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm, trừ một số nghề, công việc được pháp luật cho phép.

3.Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

a)Sử dụng lao động là người chưa thành niên làm công việc, tại nơi làm việc bị cấm sử dụng theo quy định tại Điều 165 của Bộ luật Lao động;

b)Sử dụng người dưới 15 tuổi làm công việc ngoài danh mục được pháp luật cho phép theo quy định tại Khoản 1 và Khoản 3 Điều 164 của Bộ Luật lao động”.

Căn cứ theo quy định nêu trên thì công ty nơi em họ bạn làm có thể bị xử phạt cảnh cáo còn về mức phạt tiền đối với trường hợp này thì do bạn chưa cung cấp thông tin rõ ràng về công việc của em bạn nên bạn có thể dựa trên tình hình thực tế của công việc và môi trường nơi người em làm để biết cụ thể.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Xử phạt hành vi sử dụng lao động chưa thành niên trái pháp luật. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Biệt thự 2.11, đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Bắc Từ Liêm (đối diện Đại sứ Quán Hàn Quốc)


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2020), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589