Xử phạt tại chỗ đối với hành vi chuyển làn không xin nhan

Thứ Tư, 31/07/2019 | 15:48 GMT+7 | 
Lượt xem: 1130

Văn hoá giao thông là một vấn đề luôn được báo chí không chỉ trong nước mà cả truyền thông quốc tế liên tục phản ánh tại Việt Nam. Từ những vụ tai nạn giao thông nghiêm trọng đến những va chạm không đáng có đều xuất phát từ ý thức của người điều khiển phương tiện tham gia giao thông. Một trong những nguyên nhân thường xảy ra va chạm nhất là do người điều khiển phương tiện giao thông không bật tín hiệu báo trước khi chuyển làn. Sau đây, công ty Luật Việt Phong xin cung cấp một số thông tin liên quan đến quy định của pháp luật về mức xử phạt và hình thức nộp phạt đối với hành vi vi phạm nêu trên. Từ đó nhằm đưa tới cho bạn đọc những thông tin cơ bản nhất về những quy định của phảp luật liên quan đến vấn đề này.

Bài viết liên quan:
- Chủ xe hay người vi phạm phải đến nộp phạt và lấy xe khi sử dụng xe đó vi phạm giao thông.
- Trong thời gian chờ giải quyết vi phạm giao thông, có được tham gia giao thông không?
- Quy định về việc đặt tiền bảo lãnh để công an không giữ xe do vi phạm giao thông
- Xử phạt vi phạm giao thông có phải ghi biên bản không?
- Quá hạn nộp phạt vi phạm giao thông bị xử lý như thế nào?

Cơ sở pháp lý:

Luật sư tư vấn:

Theo quy định tại điều 13 Luật giao thông đường bộ 2008 về sử dụng làn đường thì:

"Điều 13. Sử dụng làn đường
1. Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn.
...”

Theo đó, khi tham gia giao thông trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều, người điều khiển phương tiện khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải đảm bảo an toàn.

Nếu vi phạm thì bị phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng theo quy định tại điểm a khoản 2 điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

"Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
...
2. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Chuyển làn đường không đúng nơi được phép hoặc không có tín hiệu báo trước;
...”

Theo quy định pháp luật, người vi phạm có thể nộp phạt tại chỗ theo quy định tại điều 56 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012: 

Điều 56. Xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản
1. Xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản được áp dụng trong trường hợp xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền đến 250.000 đồng đối với cá nhân, 500.000 đồng đối với tổ chức và người có thẩm quyền xử phạt phải ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính tại chỗ.
Trường hợp vi phạm hành chính được phát hiện nhờ sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật, nghiệp vụ thì phải lập biên bản.
2. Quyết định xử phạt vi phạm hành chính tại chỗ phải ghi rõ ngày, tháng, năm ra quyết định; họ, tên, địa chỉ của cá nhân vi phạm hoặc tên, địa chỉ của tổ chức vi phạm; hành vi vi phạm; địa điểm xảy ra vi phạm; chứng cứ và tình tiết liên quan đến việc giải quyết vi phạm; họ, tên, chức vụ của người ra quyết định xử phạt; điều, khoản của văn bản pháp luật được áp dụng. Trường hợp phạt tiền thì trong quyết định phải ghi rõ mức tiền phạt.

Theo đó, đối với hành vi vi phạm hành chính có mức độ phạt tiền đến 250.000 đồng đối với cá nhân thì người có thẩm quyền ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính tại chỗ, trong quyết định phải ghi rõ mức tiền phạt.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về mức phạt và hình thức nộp phạt đối với hành vi chuyển làn không xin nhan khi tham gia giao thông. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý. 

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589