Yêu cầu thâm niên công tác đối với ngạch thanh tra viên như thế nào?

Thứ Ba, 23/07/2019 | 14:47 GMT+7 | 
Lượt xem: 1164
Xin chào công ty! Tôi muốn hỏi nội dung sau: Tôi được nhận vào làm hợp đồng lao động tại cơ quan thanh tra của UBND thành phố A, tỉnh B từ năm 2013, đến năm 2014 thì hết thời gian thử việc được ký hợp đồng không xác đinh thời hạn, đến năm 2019 tôi thi đỗ công chức của phòng Thanh tra thuộc UBND thành phố A, tỉnh B và được hưởng 100% lương, không phải thử việc. Tôi có gọi hỏi Thanh tra tỉnh B thì được trả lời: Theo Nghị định số 97/2011/NĐ-CP ngày 21/10/2011 của Chính phủ " Quy định về Thanh tra viên và Cộng tác viên thanh tra” thì kể từ thời điểm đỗ công chức thanh tra và làm 2 năm tại cơ quan thanh tra thì mới được bổ nhiệm thanh tra viên.Theo tôi hiểu Ở khoản 1 Điều này có ghi "Thanh tra viên là công chức…” là phần giải thích về chức trách của người đã trở thành thanh tra viên chứ không phải điều kiện để được bổ nhiệm làm thanh tra viên.Việc tôi làm hợp đồng tại cơ quan thanh tra từ năm 2014 đến 2019 có được tính là thời gian công tác trong ngành thanh tra không?

Minh Khuê

Bài viết liên quan

Căn cứ pháp lý

- Nghị định số 97/2011/NĐ-CP ngày 21/10/2011 của Chính phủ Quy định về Thanh tra viên và Cộng tác viên thanh tra.

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến tiêu chuẩn ngạch thanh tra viên.

Trường hợp của bạn căn cứ vào Khoản 4 Điều 6 Nghị định số 97/2011/NĐ-CP ngày 21/10/2011 của Chính phủ "Quy định về Thanh tra viên và Cộng tác viên thanh tra” thì bạn đã đủ điều kiện để được bổ nhiệm làm thành tra viên.

Thời gian công tác ở cơ quan thanh tra từ năm 2014 đến năm 2019 của bạn sẽ được tính vào thâm niên công tác (ít nhất 02 năm làm công tác thanh tra) đạt yêu cầu trình độ, thâm niên công tác để bổ nhiệm ngạch thanh tra viên.

4. Yêu cầu trình độ, thâm niên công tác:
a) Có bằng tốt nghiệp đại học trở lên phù hợp với chuyên môn thuộc ngành, lĩnh vực đang công tác;
b) Có văn bằng hoặc chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ ngạch thanh tra viên;
c) Có văn bằng hoặc chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ quản lý nhà nước ngạch chuyên viên;
d) Có văn bằng hoặc chứng chỉ ngoại ngữ trình độ B trở lên thuộc 01 trong 05 thứ tiếng: Anh, Pháp, Nga, Trung Quốc, Đức. Đối với công chức công tác tại các địa phương ở vùng miền núi, vùng sâu, vùng xa, vùng biên giới, hải đảo có sử dụng tiếng dân tộc thiểu số phục vụ trực tiếp cho công tác thì được thay thế chứng chỉ ngoại ngữ bằng chứng chỉ tiếng dân tộc thiểu số do cơ quan có thẩm quyền cấp hoặc Thủ trưởng cơ quan thanh tra nơi công chức đó công tác xác nhận;
đ) Sử dụng thành thạo tin học văn phòng hoặc có chứng chỉ tin học văn phòng;
e) Có thời gian ít nhất 02 năm làm công tác thanh tra (không kể thời gian tập sự, thử việc).
Trường hợp là cán bộ, công chức, viên chức, sỹ quan Quân đội nhân dân, sỹ quan Công an nhân dân công tác ở cơ quan, tổ chức, đơn vị khác chuyển sang cơ quan thanh tra nhà nước thì phải có thời gian ít nhất 05 năm giữ ngạch công chức, viên chức, cấp hàm tương đương ngạch thanh tra viên.

Trên đây là chia sẻ của Công ty Luật Việt Phong về vấn đề tiêu chuẩn ngạch thanh tra viên. Chúng tôi hi vọng rằng bạn thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Hàn Nguyệt.
Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589